Trang 2 / 30 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 296

Chủ đề: Pentax film

Quote Được gửi bởi Jamie View Post
    Em đang có nhu cầu thế này, anh tư vấn giúp em:

Em thì muốn chơi máy phim vì em thik cái chất phim chứ em cũng rất ngại đo sáng, MF,... Anh có thể tư vấn cho em 1 cái ảnh máy nào giống máy số nhưng chạy bằng phim ko ạ? Em sẽ dùng những lens AF đang dùng cho số (if available) nên nếu có AF thì càng tốt. Em có thể mua đồ ở Nhật hoặc Mỹ nên nếu dc thì càng rẻ càng tốt ạ.

Cám ơn anh!
    Với các yêu cầu của bạn thì mình nghĩ máy PZ-1/p hoặc *ist là chuẩn nhất vì:
    - Auto-focus & auto-exposure
    - Chỉnh khẩu được trên body nên có thể tận dụng các lens DA không có vòng chỉnh khẩu ngon lành
    - Thiết kế nút bấm và cách dùng cực giống *istD hay K10D

Tuy nhiên giá cả của 2 máy này nói chung là không rẻ lắm và cũng không dễ kiếm. Mình có 1 cái máy PZ-20p đàn em của PZ-1 cũng có đầy đủ các yếu tố nêu trên chỉ có điều build không ngon bằng PZ-1.

Khi chọn máy film mình còn quan tâm đến thiết kế của thân máy. Trong dòng các máy AF Pentax 35mm thì có lẽ mình chỉ kết được dòng máy MZ như MZ-5 & MZ-S vì nhỏ gọn và thanh nhã. Còn các dòng PZ, SF thì mình thấy hơi thô.
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

Bác chủ cho hỏi đánh giá về Pentax Spotmatic SP hoặc SP II, em mới tậu được một em Spotmatic SP + Takumar SMC 50/ 1.4 mà chưa có thời gian để check, em này đo sáng có chuẩn không vậy bác.
    Cảm ơn nhiều.
    Kit & Fix = Light & Quality

Cám ơn xtrikyr đã lập topic này, mình rất khoái vì máy phim giờ dùng nhiều hơn số.
    @jamie: đúng như xtriky nói, theo tiêu chí của e thì có lẽ Z1p là hợp, ist* cũng hay nhưng nhỏ quá, chơi tốt với lens DA, FA và đương nhiên MF.
    Cho phép được nói ít điều về k1000, đây là máy phim pentax đầu tiên mình dùng, ra đời sớm nhất nhưng cũng là một trong những body phim pentax được đánh giá cao mặc dù máy cơ hoàn toàn.
    K1000 được thiết kế body bằng thép, to, chắc, nặng, cảm giác chị em dùng hơi nặng nhưng con trai bé nhỏ như chú caravan thì vô tư. Máy hỗ trợ đo sáng bằng 1 pin CR123 hoặc AG14 bình thường như các máy phim khác. Máy có các đời khác nhau, SE hoặc không SE (special edition), da bọc của máy có thể là màu đen hoặc nâu (cái này hiếm hơn). VF của máy có nhiều dạng lấy nét khác nhau, dạng hoa dâu, nét cắt ngang, nét cắt chéo hoặc cả 2 loại phối hợp là nét cắt ngang và hoa dâu (cái này theo e được biết chỉ có SE mới có ạ)
    Đo sáng của máy là dạng kim, có một cửa sổ trong view, việc đo sáng chính xác là các bạn đưa kim vào chính giữa của sổ đó và bụp.
    Tốc độ của máy cho phép từ 1s đến 1/1000s, nhưng vòng chỉnh tốc thường rất nặng, bạn thường phải xoay bằng 2 ngón tay chứ không nhẹ và dễ như các máy đời sau (LX, MX).
    Tiếng màn trập của K1000 rất mạnh, chắc, như tiếng CKC, nếu không chuẩn bị tinh thần những người bên cạnh rất dễ giật mình và cướp cò theo.
    Cá nhân mình thấy K1000 là máy phim nên có của pentax, cơ hoàn toàn, tiếng màn trập đặc trưng quyến rũ.
    Gửi tới các bạn một số hình ảnh K1000 yêu dấu của mình.

Được sửa bởi kicker06 lúc 10:33 PM ngày 15-02-2011

Quote Được gửi bởi xtriky View Post
    Cái MZ-50 của bạn là máy tự động và thuộc dòng bình dân. Vì vậy mình nghĩ khó lòng có thể cho nó xếp vào hàng ngũ "Thất hiệp" của Pentax film như mình đưa ra. Trong dòng MZ thì có máy MZ-5 là đàn anh của MZ-50 mới được nằm trong danh sách máy tốt nhất của Pentax thôi. Viewfinder máy MZ-50 của bạn bị tối thui thì mình nghĩ là do gương lật bị kẹt và không hạ xuống được. Vì dòng máy này là auto nên có rất nhiều linh kiện điện tử và theo thời gian bị hỏng là chuyện thường. Cái này chắc để trưng tủ cho đẹp chứ sửa ở nước ngoài thì quá tiền mua máy mới.
    Em đang xem ở Mapcamera có MZ5 giá khoảng 1tr, trong khi MZ-50 khoảng 1t5 =)). Em xài con này có dc ko anh vì PZ với *ist hơi khó kiếm

Em không có máy film pentax nhưng em có máy ricoh cũng cùng họ ngàm K với pentax thì có được vào đây chơi không nhỉ...

Con này cũng cơ hoàn toàn, đo sáng bằng 2 quả pin cúc áo, lấy nét kiểu kết hợp cắt ngang và dâu tây. Tiếng màn trập thì hôm nào phải đọ với con K1000 của bác Kicker06 thì con nào phê hơn...

@Kicker: Cảm ơn anh Kh. đã chia sẻ những hiểu biêt & kinh nghiệm quý báu về K1000 nhé.

Quote Được gửi bởi Jamie View Post
    Em đang xem ở Mapcamera có MZ5 giá khoảng 1tr, trong khi MZ-50 khoảng 1t5 =)). Em xài con này có dc ko anh vì PZ với *ist hơi khó kiếm
    Nếu MZ-5 còn ngon thì giá như bạn nói mình nghĩ là hợp lý. MZ-5 bất tiện hơn PZ-1 & *ist ở chỗ không chỉnh khẩu lens trên body được. Vì vậy khi sử dụng các lens DA không có vòng chỉnh khẩu thì không sử dụng chế độ Av (Aperture Priority) được. Cách khắc phục là dùng Tv và chỉnh tốc độ cho đến khi đạt được khẩu mình muốn . Hình như MZ-6 & 7 khắc phục được điểm yếu này của MZ-5 thì phải.

@vinacafe: Mình cũng là 1 fan hâm mộ của máy Ricoh. Quả tình có nhiều điểm ở máy Ricoh mà mình còn thấy thích hơn máy Pentax, kể cả những máy ngon nhất của Pentax như LX hay MX. Mình xin được quote lại một bài viết cũ của mình về máy Ricoh ở topic trước sang bên này cho mọi người tiện theo dõi:

Quote Được gửi bởi xtriky View Post
    Mình chưa dùng máy Ricoh KR-5 Super II như bạn hỏi nhưng các đời máy Ricoh khác mình cũng dùng đã khá khá. Nhìn chung các máy Ricoh ngàm P/K cũng được đánh giá khá cao. Riêng với bản thân mình thì mình thích các máy cơ Ricoh hơn là các máy cơ Pentax tầm trung trở xuống. Một vài đặc điểm mà mình thích ở máy Ricoh hơn:

1. Các máy hầu hết đều có focusing screen có đường cắt chéo (diagonal split) nên lấy nét rất dễ
    2. DOF review. Các máy Pentax phải tầm cao một chút mới có chức năng này
    3. Multi-exposure: Cho phép chụp chồng hình. Có vẻ như không nhiều máy Pentax có chức năng này
    4. Có cửa sổ thông báo khẩu rất to và sáng ăn đứt cả những máy flagship của Pentax như MX/LX

Còn bây giờ mình xin giới thiệu sơ qua về bộ máy Ricoh mà mình có. Đáng nhẽ em định dành để post vào topic "Ricoh corner" or "Ricoh fan boy" của anh Agassiti nhưng đợi mãi không thấy nên post luôn ở đây vậy.

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Ricoh KR-5 III + Ricoh 50/2

Đây là chiếc máy film đầu tiên của mình. Với mục đích là muốn làm quen với film nên mình chọn một cái máy thật cơ bản. Máy này của mình hình thức bình thường nhưng hoạt động rất ngon. Có thể xem chiếc Ricoh KR-5 III tương đương với Pentax K-1000. Cả 2 đều là máy cơ hoàn toàn, không có 1 tí auto nào ngoài đo sáng và có thể hoạt động vô tư mà không cần pin. So với K1000 thì máy này có phần kém hơn ở phần build vì vỏ bằng nhựa nhưng phải nói là rất chắc chắn.

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Sears KS-2 + Kiron 24/2

Máy này thực chất là chiếc Ricoh XR-7 được dán nhãn Sears. Build rất chắc chắn và có cả chế độ A, tương đương với các dòng Pentax ME-super, SuperA/Progam, P30... Có một cái mình không thích lắm là thang đo sáng của máy này không thực sự dễ dùng lắm.

Ricoh XR-2s + Cosina 55/1.2

Đây là chiếc máy thuộc dòng cao cấp nhất của Ricoh và theo mình nó cũng xứng đáng với vị trí đó. Điểm mình rất thích ở máy này là đo sáng bằng kim (matching needle) rất trực quan và dễ sử dụng. Ngoài ra thì chế độ A của máy này cũng rất hữu dụng và chính xác. Theo ý kiến chủ quan thì mình đánh giá chiếc máy Ricoh XR-2s này trên cả Pentax MX.

Bộ Tam Anh: Ricoh KR5 III, XR-7 & XR-2s của mình rất tốt và được mình đánh giá cao hơn những máy cơ Pentax tầm trung. Tuy nhiên có một đỉnh cao thực sự của Pentax mà Tam Anh Ricoh này còn phải kiêng dè vài phần. Đó là

"Lã Bố" Pentax LX + FA 50/1.4

Đây là một đỉnh cao thực sự của các máy film cơ với các ưu điểm nổi bật như:
    - Thiết kế gọn nhẹ và cực kỳ chắc chắn
    - Các tính năng hoàn hảo: MLU, DOF review, self-timer
    - Đo sáng cực kỳ chính xác cả trong những điều kiện ánh sáng phức tạp
    - Có thể hoạt động mà không cần pin
    - .....

Rất mong các bác khác có kinh nghiệm về máy cơ film chia sẻ thêm nhé.

@xtriky: Một topic rất hay, đối với người mới lọ mọ vào film như mình gặp phải topic này như vớ được vàng
    @kicker: Con K1000 SE bọc da nâu đi với 43ltd đúng là nhìn rơi nước miếng thật. Lại còn có cả nốt ruồi duyên ASAHI nữa thì đúng là hết thuốc chữa rồi. Chắc em đi thay áo nâu cho con K1000 SE của em quá.
    Được sửa bởi habitat lúc 04:27 PM ngày 14-12-2010

thanks bác xtriky chi sẻ về Ricoh, con Pentax LX của bác là Lã Bố thì chắc chắn con Kr III Super của em là Mã Siêu rồi :D.
    Con này cũng là con máy cơ đầu tiên em dùng, từ cách đây hơn 13 năm rồi, hoạt động vẫn hoàn hảo, hình thức vẫn mới tinh, sơn không hề tróc vẩy, cho dù em làm rơi không ít lần. Phải nói dòngiRicoh này không cao sang nhưng thật sự rất bền bỉ. Có mỗi cái bao da là bị mốc thôi...

Up cái ảnh với film Kodak outdate

Sánh duyên.

Thanks @xtriky với topic này.
    Các bác pentaxian (Hà Nội) nhà mình chụp phim xong thì tráng, rọi, scan ở đâu thế? Nhất là chụp phim đen trắng ấy ạ?

Trang 2 / 30 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng