Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 16 / 16

Chủ đề: Dự án “Bộ sưu tập ảnh đền, chùa, miếu cổ ở Việt Nam”

Quote Được gửi bởi lethanh View Post
    http://www.quangduc.com/vietnam/chuaviet/index.html, bác nào ở địa phương của mình nghiên cứu chùa gần nhất để chụp nhé :11::11:
    Theo đường link này thì địa phương em có mỗi 1 mà là cả 2 tỉnh Thái Nguyên và Bắc Kạn, em ủng hộ liền

Em đoán là bác chủ có ý định cạnh tranh với quyển sách này. :D

>> http://www.laodong.com.vn/Tin-tuc/Ch...-VN-2010/25168

Sách này chụp chùa chiềng của 48 tỉnh thành từ Bắc chí Nam, chụp từ ngoài vào chi tiết bên trong chùa và giải thích rất rõ ràng, chi tiết.

Size khoảng 20x30, 523 trang, giá 496.000VND, hiện đang có bán tại các nhà sách Fahasa. Tại đây cũng có bán đĩa DVD tư liệu về chùa cổ VN.

Nói gì thì nói em vẫn ủng hộ anh em VNPHOTO với góc nhìn nghệ thuật riêng của mình. Ảnh trong quyển sách trên chủ yếu chụp với góc nhìn chụp tư liệu nên ko mang tính nghệ thuật cao.

Nhưng nếu bác chủ vẫn kiên định theo đuổi dự án của mình thì nên mua quyển này về tham khảo, có lẽ sẽ có ích đấy ạ.
    Được sửa bởi l`amour lúc 11:57 PM ngày 15-12-2010

Vâng, tôi đã có dịp xem qua cuốn này cách đây khá lâu, thích nhưng chưa mua vì giá cao quá hihihi. Nói chung hình ảnh trong cuốn này mang tính tư liệu là chính và không có tính chọn lọc, có những chùa kiến trúc ko đặc sắc, ko cổ nhưng vẫn được giới thiệu.

Tôi chưa có tham vọng chụp tất cả các chùa cổ ở VN, ít ra là bây giờ, vì điều kiện chưa cho phép. Nhưng sẽ cố gắng sưu tầm những chùa cổ , đẹp ở TP nơi tôi đang ở

Rất mong các bác ở các tỉnh thành khác ủng hộ

Em ở SG nhưng lại rất thích các chùa cổ miền Bắc. Cũng có dịp đi khá nhiều đình chùa cổ Bắc bộ nhưng trước đây toàn phang Pns. Lúc nào đi lại vậy.
    Mà em chỉ thích dạng đình chùa cổ mái thấp, âm u, tịch liêu. Còn chùa kiểu như Bái Đính thì e chịu ko tiêu hóa đc
    Love was wrong, nothing right!
    OPEN GROUP

Chùa cổ ở Việt Nam

Quote Được gửi bởi lethanh View Post
    Hôm nay về quê đi ngang 1 ngôi miếu cũ, thấy nó rất đẹp và cổ kính em chợt có 1 ý tưởng trong đầu muốn chia sẻ với các bác.

Em muốn tạo 1 bộ “sưu tập ảnh về đền, chùa, miếu cổ ở Việt Nam” với mong muốn có 1 bộ sưu tập các kiến trúc cổ về chùa miếu ở VN ta để chia sẻ cho mọi người chiêm ngưỡng và có ý thức gìn giữ. Cho nên em mạo muội lập một dự án “Bộ sưu tập ảnh đền, chùa, miếu cổ ở Việt Nam”. Em không biết post cái này vào đâu nên post đại vào đây, mong các bác thông cảm

Phần em chỉ có thể chụp được những chùa, miếu ở TP Biên Hòa và vùng lân cận, còn toàn VN thì phải nhờ vào anh em trên vnphoto của chúng ta đây

Em xin tạm đưa ra quy định như sau

1. Thành phần tham gia: toàn thể công dân VN
    2. Ảnh tham gia: ảnh về chùa chiền, miếu đền, lăng tẩm … của VN, ưu tiên những nơi chưa biết tới, dĩ nhiên phải ... cổ
    3. Chất lượng ảnh: không yêu cầu chất lượng nghệ thuật cao (dĩ nhiên không tệ quá), kích thước tối thiểu 800x600
    4. Số lượng ảnh: không giới hạn số lượng tối đa, dĩ nhiên phải có chọn lọc, post vào 1 post thôi, đánh số thứ tự liền kề với post trước
    5. Ghi chú thích: chú thích vắn tắt về nơi mình chụp, mỗi bức hình cũng có chú thích riêng
    6. Có thể chụp lại những ảnh tại nơi mà người khác chụp rồi, miễn … góc ảnh khác
    7. Đóng dấu bản quyền nhỏ gọn, không ảnh hưởng đến tính thẩm mỹ của hình

Trên đây chỉ là vài điều em chợt nghĩ ra trong đầu, các bác cho ý kiến thêm, nếu thống nhất về ý tưởng này em, thì dự án này sẽ khởi động vào thứ 2 tuần sau (20/12/2/10)

Em còn có tham vọng là lập 1 trang web chuyên về Chùa chiền, miếu, đền của VN nếu có đủ tư liệu

Rất mong các bác ủng hộ
    Chào bạn,
    Tớ đang trên hành trình viếng 100 ngôi chùa trên 100 tuổi ở Vietnam trong năm 2018. Vô tình thấy topic của ban có liên quan nên mạo muội xin bạn vài thông tin để có thể thoàn thành sớm hành trình.
    Cảm on,
    Vy Nguyễn

vào hóng ảnh mọi người ^^

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12