Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Dự án “Bộ sưu tập ảnh đền, chùa, miếu cổ ở Việt Nam”

Dự án “Bộ sưu tập ảnh đền, chùa, miếu cổ ở Việt Nam”

Hôm nay về quê đi ngang 1 ngôi miếu cũ, thấy nó rất đẹp và cổ kính em chợt có 1 ý tưởng trong đầu muốn chia sẻ với các bác.

Em muốn tạo 1 bộ “sưu tập ảnh về đền, chùa, miếu cổ ở Việt Nam” với mong muốn có 1 bộ sưu tập các kiến trúc cổ về chùa miếu ở VN ta để chia sẻ cho mọi người chiêm ngưỡng và có ý thức gìn giữ. Cho nên em mạo muội lập một dự án “Bộ sưu tập ảnh đền, chùa, miếu cổ ở Việt Nam”. Em không biết post cái này vào đâu nên post đại vào đây, mong các bác thông cảm

Phần em chỉ có thể chụp được những chùa, miếu ở TP Biên Hòa và vùng lân cận, còn toàn VN thì phải nhờ vào anh em trên vnphoto của chúng ta đây

Em xin tạm đưa ra quy định như sau

1. Thành phần tham gia: toàn thể công dân VN
    2. Ảnh tham gia: ảnh về chùa chiền, miếu đền, lăng tẩm … của VN, ưu tiên những nơi chưa biết tới, dĩ nhiên phải ... cổ
    3. Chất lượng ảnh: không yêu cầu chất lượng nghệ thuật cao (dĩ nhiên không tệ quá), kích thước tối thiểu 800x600
    4. Số lượng ảnh: không giới hạn số lượng tối đa, dĩ nhiên phải có chọn lọc, post vào 1 post thôi, đánh số thứ tự liền kề với post trước
    5. Ghi chú thích: chú thích vắn tắt về nơi mình chụp, mỗi bức hình cũng có chú thích riêng
    6. Có thể chụp lại những ảnh tại nơi mà người khác chụp rồi, miễn … góc ảnh khác
    7. Đóng dấu bản quyền nhỏ gọn, không ảnh hưởng đến tính thẩm mỹ của hình

Trên đây chỉ là vài điều em chợt nghĩ ra trong đầu, các bác cho ý kiến thêm, nếu thống nhất về ý tưởng này em, thì dự án này sẽ khởi động vào thứ 2 tuần sau (20/12/2/10)

Em còn có tham vọng là lập 1 trang web chuyên về Chùa chiền, miếu, đền của VN nếu có đủ tư liệu

Rất mong các bác ủng hộ
    Được sửa bởi lethanh lúc 11:29 PM ngày 12-12-2010

Em vote một phiếu cho dự án của bác ...vì em cũng thích chụp ..đồ cổ hihi

Dự án nào mà cũng dễ làm kiểu này thì Vn mình đã là cường "cuốc" bạn ơi!
    ------------
    Nhiếp ảnh là sự thật!
    ktsnag@yahoo.ca

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    mời bác ghé xem topic này

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=74704
    Cám ơn bác đã chia sẻ, bộ sưu tập còn ít, chỉ có khoảng 10 nơi, và chỉ ở SG. Em mong muốn có ảnh của toàn quốc (ko biết có tham quá không nhỉ)
    Dư án này cực lớn phải huy động sức của rất nhiều người, mong các bác ủng hộ để kêu gọi người bảo tồn các giá trị văn hóa của VN ta

Quote Được gửi bởi ktsnag View Post

Bác nói thế là seo em chưa hiểu ???

Em nghe các thầy nói nên kiêng chụp chùa chiền, tượng phật.

Quote Được gửi bởi ktsnag View Post
    Quote Được gửi bởi lethanh View Post
    Bác nói thế là seo em chưa hiểu ???
    bác ktsnag nói đúng đó bác lethanh !

bác thử nghĩ xem 1 dự án lớn thế này , sẽ thực hiện trong bao lâu ?
    thực hiện vì cái gì, dưới danh nghĩa gì ? sau đó ảnh của những bác đã post sẽ dùng vào mục đích gì ? ai đứng ra quản lý ? nếu có xụng đột về bản quyền thì ai giải quyết ?
    em nghĩ rằng nếu có ai nắm trong tay dc TOÀN BỘ ẢNH CỦA TẤT CẢ CHÙA CHIỀN Ở VN. đơn giản ở mức "ảnh tư liệu" chứ chưa cần mang tầm "nghệ thuật" như bác yêu cầu, chắc cũng phải cỡ Bộ trưởng Bộ Văn Hoá mới có khả năng đó... còn dân thường mà có, đem mở 1 triển lãm hay đem bán đấu giá chắc cũng thu TRĂM triệu hoặc hàng TỈ đô la chứ chả it !
    riêng em dẫn cái link topic em lập ra cho bác thấy rằng: bản thân em ý thức dc rằng chỉ chụp chơi cho vui, ảnh mang tính tư liệu, chùa chiền ở saigon thôi mà cũng mất ít nhất là 5 năm.

em xin nhắc lại là ước muốn có "toàn bộ ảnh chùa chiền trên toàn cõi Việt Nam " của bác là 1 dự án CỰC KỲ LỚN , có thể trị giá HÀNG TRĂM TRIỆU , HÀNG TỈ ĐÔ LA và thực hiện trong vòng HÀNG CHỤC NĂM , phải quy tụ CẢ NGÀN TAY MÁY.

vì vậy , nó là KHÔNG TƯỞNG, và chắc chắn THẤT BẠI ! ko rõ năm nay bác bao nhiêu tuổi mà vẫn có những suy nghĩ quá mơ mộng như vậy ?

Bác có xem phóng sự về người đã chụp ảnh tất cả các chợ ở VN chưa, đó chỉ là 1 ông già không chuyên về nhiếp ảnh, chụp bằng máy phim du lịch. Vậy mà ông đã chụp được ảnh gần như khắp các tỉnh thành, hễ chợ nào có tên thì ông đều chụp hết. Và một người nữa chụp ảnh nhà thờ. Thiết nghĩ 1 ông già bình thường mà còn có thể chụp được 778 chợ ở gần 50 tỉnh, thành trên cả nước. thì mỗi anh em vnphoto chúng ta trải đều khắp cả nước không lẽ mỗi người không chụp dc vài cảnh chùa nơi mình cư ngụ sao. Tôi là nhân viên nhà nước phải làm thêm vào ngày nghỉ để kiếm sống nhưng cũng có thể chụp được 5-6 chùa cổ trong thời gian 1-2 tháng ở khu vực TP Biên Hòa , xin nhấn mạnh la chỉ chụp chùa cổ có kiến trúc đặc biệt

Xét về bản quyền, hàng trăm ngàn ảnh post lên vnphoto này có ai đòi bản quyền đâu, đã post lên thì người ta không nghĩ đến việc bản quyền nữa, khi nào mà in thành sách thì phải xin ý kiến người chụp. Nhưng dự án này chỉ dừng ở mức đưa ảnh vào forum này

Nói vậy để chứng minh rằng dự án này không hề viễn vong, chúng ta hoàn toàn có thể thực hiện được

Xin trích dẫn dưới đây một số nhân vật tiêu biểu

Kỷ lục gia chụp ảnh chợ |
    Người đưa bài: HongHa
    22/08/2006

Đó là kỷ lục gia Hồ Đại Phước (P.10, Q.Tân Bình, TP.HCM). Đến tháng 5-2006 ông đã chụp trên 778 chợ ở gần 50 tỉnh, thành trên cả nước.

Từ một gia đình diện chính sách, bằng việc làm và thu nhập chân chính, ông Phước đã mua được xe Matiz, máy camera, máy ảnh loại tốt, thế là niềm đam mê đi đây đó chụp ảnh chợ của ông khả quan hơn.Chợ thì nhiều nhưng với ông để chụp ảnh thì chợ đó phải có tên và phải có bản thân ông hoặc người nhà ông đứng trước chợ vì “như vậy không ai nghi ngờ mình xin ảnh chợ của người khác. Sau này con cháu mình biết rằng ông cha chúng đã từng đến đó…”.Đi khắp các vùng đất nước để chụp ảnh chợ, ông Phước thu thập không ít chuyện vui, dí dỏm về chợ. Chợ có tên ngắn nhất: chợ Sy (huyện Diễn Châu, Nghệ An); chợ có tên dài nhất: chợ Vàm Xáng Cây Dương (Châu Phú, An Giang); chợ mang tên các nước: chợ Mỹ Đức Tây (Cái Bè, Tiền Giang); chợ mang tên nước ngoài: chợ Nancy (Q.1, TPHCM), chợ Sara (Hàm Thuận Bắc, Bình Thuận); chợ có tên theo phương ngữ: chợ Nhớn (thay vì “lớn”, thị xã Bắc Ninh); chợ Lò Than (Q.8, TPHCM) tưởng nóng lắm hóa ra khá thoáng đãng; chợ Nội Hóa (Dĩ An, Bình Dương) nhưng bán nhiều hàng ngoại nhập; chợ Bà Bầu thì lại tấp nập các cô chưa chồng buôn bán…Nguyễn Thế Kỷ / Sài Gòn Giải Phóng

Xem thêm http://www.kyluc.vn/Ky-Luc/Ky-luc-Vi...-Viet-Nam.aspx
    Người chụp ảnh nhà thờ

Kỷ lục gia chụp ảnh nhà thờ công giáo của một Trung tá Công An
    Theo congan.com.vn – 5 tháng trước

Nhà thờ Phủ Cam ở TP. Huế

Phần lớn ảnh NT được anh chụp ở dọc đường đi qua, theo kiểu nhìn thấy có NT là ghé vào, bấm máy; riêng trong số 241 NT ở TPHCM là nơi anh cư trú, làm việc, có khoảng gần một nửa được chụp theo địa chỉ chuẩn bị từ trước. Tuy nhiên, từ NT trên danh sách đến NT ở thực địa lại là một khoảng cách không nhỏ vì sau khi có cái danh sách này, thành phố đã có nhiều đổi thay và có rất nhiều nhà thờ bé xíu ở trong hẻm nhỏ, không đồ sộ, không có tháp chuông cao ngất như NT Đức Bà hay NT Tân Định, NT Gia Định TPHCMnên rất khó định vị. Thậm chí có rất nhiều NT nằm trong hẻm nhỏ tới mức phải sử dụng ống kính góc rộng vẫn không thể chụp chính diện mà phải chụp xéo ở mặt trước NT như NT Vườn Chuối ở hẻm đường Cách Mạng Tháng Tám quận 3, NT Rosa ở hẻm đường Xóm Chiếu quận 4 Lại có những nơi ở vùng nông thôn, nhìn thấy NT nhưng sông suối cách trở, không thể đến tận nơi được, anh phải dùng ống kính chụp xa để kéo lại gần rồi hỏi dân trong vùng cho biết tên, địa chỉ Bên cạnh đó, có những tỉnh anh không nhìn thấy ngôi NT nào để chụp ảnh như Yên Bái, Sơn La, Điện Biên... chẳng hạn.

Đã được công nhận là Kỷ lục gia chụp ảnh NT ở Việt Nam rồi, nhưng anh vẫn cứ... thấy NT là chụp và đến nay đã gom góp thêm ảnh chụp vài chục NT nữa trong bộ ảnh chụp NT của mình. Chúc mừng kỷ lục của anh, các chiến hữu góp ý nên làm một cuốc sách ảnh NT, hoặc ít ra cũng tổ chức một cuộc triển lãm cho khỏi phí công, phí sức, phí thời gian đã bỏ ra. Cám ơn sự quan tâm của bạn bè, anh tâm sự rằng, anh cũng rất muốn làm được điều đó nhưng quá khó, mà cái khó đó lại nằm trong hai chữ đầu tiên, ví như đã có gạo nhưng không có lửa thì chẳng thể nấu thành cơm!.

Xem thêm http://www.kyluc.vn/Ky-Luc/Ky-luc-Vi...giao-nhat.aspx
    Để có thông tin về chùa ở VN các bác có thể tham khảo tại đây, bác nào ở địa phương của mình nghiên cứu chùa gần nhất để chụp nhé :11::11:
    Được sửa bởi lethanh lúc 02:31 PM ngày 14-12-2010

Mình làm theo sức mình. Các bác ko tham gia thì thôi việc gì mà đao to búa lớn. E nghe tiền trăm tiền tỉ đơn vị bằng USD mà hãi quá. Nghe cứ tưỏng bác ý lập dự án tiền trăm tiền tỉ đều đều. Em cũng xin nhắc luôn là chả có gì viển vông cả. Chẳng qua là có đủ đam mê theo đến cùng không thôi
    Love was wrong, nothing right!
    OPEN GROUP

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng