Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Cân bằng cho tripod không có spirit level để chụp panorama , cần giúp đỡ

Cân bằng cho tripod không có spirit level để chụp panorama , cần giúp đỡ

Em đang xài chân Benro A0681 với B-00 . Chân này không có spirit level, còn ballhead thì có 1 cái nhưng lại nằm ở trên phần plate, vậy nên em không thể nào cân bằng cho máy để có thể chụp panorama được

Bác nào có giải pháp cân bằng cho chân hoặc mua thêm phụ kiện gì để hỗ trợ không. Em thấy mấy cái head panorama thì quá ổn mà mỗi tội mắc quá ! Cái head đơn giản như PC-1 của Benro mà đã 95$!

Cám ơn mọi người trước nhé !
    Được sửa bởi implosion lúc 10:34 AM ngày 13-12-2010
    Think you can or think you can't , you are always right

cân bằng thủy, tầm 150 - 200k gì đấy, gắn lên hot shoe của body, DG hình như có hàng

Quote Được gửi bởi nnk View Post
    cân bằng thủy, tầm 150 - 200k gì đấy, gắn lên hot shoe của body, DG hình như có hàng
    Hic, cái ballhead của em ở phía trên plate cũng có cân bằng thủy (spirit level) rồi, nếu gắn cân bằng thủy lên hotshoe của body thì cũng tương đương. Nhưng mà khổ cái là nó là ball-head, vì vậy nếu máy cân bằng rồi mà chân (legs) chưa cân bằng thì khi xoay để chụp panorama nó sẽ không còn cân nữa (vì lúc đó cái mặt phẳng xoay của cái head không song song với mặt đất). Nghĩ mãi mà chưa ra giải pháp các bác ạ !
    Think you can or think you can't , you are always right

thế thì tìm bác nào bán đến đa năng ấy, mua 1 cái lắp vào sẽ có chỗ gắn cân bằng song song với plate, chả nhớ nó nằm đâu trong vnphoto đấy

giải pháp là mua thêm 1 cái head nữa, khi cái head ở dưới đã cân dc thì cố định nó lại -> nó sẽ giống cái mặt phẳng bác ạ, lúc đó bác gắn thêm 1 cái head vào thì khi xoay cái head thứ 2 sẽ đảm bảo cân bằng do cổ xoay ko còn bị lệch nữa
    0902742790
    Flik
    Facebook