Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 26

Chủ đề: Xin tư vấn mua máy ảnh Nikon

Chào bạn Đà Nẵng-tourane, nếu có tầm 3t mà bạn muốn mua cả lén và body thì có thể mách cho bạn một số lựa chọn sau:

- Nikon N2020 giá 2t- 2t5 tùy vào chất lượng bề ngoài
    - Nikon N6006 giá 2t5 cho loại còn rất mới, loại này không nên mua hàng cũ xài nhiều
    - Nikon N65 giá tầm 2t
    - Nikon N75 giá tầm 2t5-2t8
    Bạn nên chọn N75 vì đo sáng chính xác, focus nhanh và giá cũng không cao quá so với N80

Về lens thì bạn có thể mua Nikkor AF 35-70 f/3.3-4.5 (loại Non-AFD) giá khoảng 1t

Nói chung là bạn không cần đầu tư vào các dòng body Semi Pro như N8008 hay N90 làm gì, theo apham thì N75 là sự lựa chọn khá tốt. Lưu ý thêm là không nên mua N60 vì loại này bị lỗi đèn flash pop up

Chúc bạn sớm có máy
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Các bác trên khuyên bác rất đúng, tuy nhiên XichLo chỉ có thêm một ý kiến là sao bạn không mua máy manual mà sử dụng ví dụ Nikon FM10 cả máy cả lens chắc rẻ hơn 3T của bạn. Làm thêm con Nikon 50mm f1.8 nữa là ổn. Những máy manual đó có lẽ giúp bạn nhiều hơn trong khi tập chụp ảnh. Về đo sáng, :D, học, đọc rồi thử sẽ được hết.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Rất cám ơn các bác.
    Bay giờ cho mình hỏi thêm 1 chút về MAS, trong menu AE program có chức năng AE-A và AE-S, xin giải thích về 2 thuật ngữ này và ứng dụng trong hoàn cảnh nào? cám ơn
    D700s + Nikkor 12-300 f/2.8 VR Nano

Quote Được gửi bởi tourane
    Rất cám ơn các bác.
    Bay giờ cho mình hỏi thêm 1 chút về MAS, trong menu AE program có chức năng AE-A và AE-S, xin giải thích về 2 thuật ngữ này và ứng dụng trong hoàn cảnh nào? cám ơn
    Bác có thể cho biết là đang dùng máy gì được không, xem chừng là Canon tại vì nikon không ghi là AE-A va AE-S
    Còn MAS là gì vậy?

Oh, sorry bác apham, MAS là máy ảnh số đấy mà, tui đang dùng SONY DSC F505V đấy bác ạ, đời này cũng hơi cũ nhưng chụp cũng khá tốt. Nhờ bác chỉ dẫn thêm, cảm ơn bác

Tôi đã có dịp dùng qua F50 và F60 thì thấy F60 hơn rất nhiều, đầu tiên là cảm giác chắc chắn hơn như bác gì đã nói ở trên và trông cũng đẹp trai hơn. Về chất lựơng tôi thấy F60 đo sáng tôi thấy rất tốt chỉ thua mấy mấy máy DSLR sau này của nikon khi dùng với Flash (chụp với ánh sáng yếu thôi)

Chào bác Apham, mình đang dùng MAS (máy ảnh KT số) SONY DSC F505V đấy mà, khi bật sang chế độ AE program thì thấy hiện lên nhiều thứ, có chân dung, phong cảnh, mặt trăng thêm dấu + (chắc là chụp đêm) và khi di chuyển máy thì hình trong LCD di chuyển rất chậm... nhưng mấy cái đó thì mình "mò" được, chỉ có các ký hiệu như AE-A và AE-S thì mình không rành lắm nên ít dùng chế độ này, xin bác giải thích kỹ hơn

Quote Được gửi bởi xichlo
    Các bác trên khuyên bác rất đúng, tuy nhiên XichLo chỉ có thêm một ý kiến là sao bạn không mua máy manual mà sử dụng ví dụ Nikon FM10 cả máy cả lens chắc rẻ hơn 3T của bạn. Làm thêm con Nikon 50mm f1.8 nữa là ổn. Những máy manual đó có lẽ giúp bạn nhiều hơn trong khi tập chụp ảnh. Về đo sáng, :D, học, đọc rồi thử sẽ được hết.
    Nhất trí với ý kiến của bác xichlo. Trước đây tôi cũng đã xài FM10 (kit) rồi. Khá tốt, bền. Ống kính (kit 35-70/3.4-4.6) đi kèm tốt đến ngạc nhiên. Nếu sắm con 50 (1.8) nữa thì quá tuyệt! (Nếu có thể, xem con FM3A?)
    Nói chung, luyện tập với filmbase là một thách thức thú vị!

Quote Được gửi bởi tourane
    Chào bác Apham, mình đang dùng MAS (máy ảnh KT số) SONY DSC F505V đấy mà, khi bật sang chế độ AE program thì thấy hiện lên nhiều thứ, có chân dung, phong cảnh, mặt trăng thêm dấu + (chắc là chụp đêm) và khi di chuyển máy thì hình trong LCD di chuyển rất chậm... nhưng mấy cái đó thì mình "mò" được, chỉ có các ký hiệu như AE-A và AE-S thì mình không rành lắm nên ít dùng chế độ này, xin bác giải thích kỹ hơn
    Mình không rành về Sony lắm nhưng mấy chữ của bạn ghi ra thì mình hiểu như sau:
    AE-A: Auto Exposure - Aperture priority có nghĩa là máy set ở chế độ chụp tự động và ưu tiên khẩu độ, bạn có thể thay đổi khẩu độ dựa vào bánh xe dial còn máy sẽ tự động chọn tốc độ phù hợp

AE-S: Auto Exposure - Shutle priority có nghĩa là máy sẽ ưu tiên về tốc độ màng trập, bạn thay đổi tốc độ dựa vào bánh xe dial còn máy sẽ tự động chọn khẩu độ phù hợp

Còn khi bạn thấy hình ảnh trên LCD chuyển động chậm là tại vì máy đang đặt ở tốc độ chụp chậm, hình ảnh có khuynh hướng nhòe trong LCD
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Thế các bác cho mình hỏi thêm 1 chút nha, F50/N50 và F55/N55 có gì khác nhau? máy nào ngon hơn ạ?

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng