Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Cách xử lý tone màu cho loạt ảnh

Cách xử lý tone màu cho loạt ảnh

Các bác cho em hỏi chút, em chụp ảnh ngoài trời xong về nhà thấy ảnh của em hay bị ám màu, tùy thuộc vào môi trường ánh sáng xung quanh ( như ngoài nắng, trong tán cây, dưới mái hiên ....)

em xem các bộ ảnh trên diễn đàn thấy mọi người đều có tone màu đồng bộ cho các tấm như màu da, màu sắc quần áo, phụ kiện, cảnh vật xung quanh ... nhìn rất đẹp.

vậy làm sao để cho loạt ảnh của em có màu sắc đồng bộ giữa các tấm, mong các cao thủ bớt chút thì giờ chỉ giáo cho

Nếu xử lý trên Photoshop thì bạn dùng chức năng actions. Vào google search nhé bác.

ý em là ví dụ em có hai tấm, một tấm da bị ám màu vàng, một tấm bị ám màu đỏ, vậy làm sao để đưa cả hai tấm về cùng một tone màu, nếu chạy action thì em nghĩ là không ổn

việc ám màu thì bác phải xử lý bằng tay từng bức rồi,việc đưa tone màu các bức về cùng 1 tone nó hợp nhất đến bao nhiêu % là phụ thuộc vào kiến thức và sự tỷ mỷ của bác... không có cái phần mềm hay plugin nào làm được việc đó đâu.

Bác nên nghiên cứu kỹ hơn về kỹ thuật chụp và cân bằng sáng, việc này sẽ giảm đi rất nhiều khó khăn cho phần hậu kỳ :D.