Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 37

Chủ đề: Đang định đào tẩu sang Pentax nhờ các bác tư vấn

Em cũng mới từ Ca (450D) sang Pen (K20D)
    Có điều Ca thì cho phép chơi MF ở chế độ Av được, còn Pen thì... chỉ M, nhưng Pen lại có "nút XANH" nên... cũng đỡ.
    Với em thì chơi máy film cổ cũng lâu rồi, nên chuyện lấy sáng là chuyện... không lớn.

Màu của K20D đây bác a:

Độ nét:

Tuy nhiên màu và độ nét của 450D cũng không thể bỏ qua:

Hy vọng bác có quyết định đúng đắn với sự lựa chọn.

BX 20

ai bẩu Pentax chụp MF ko chụp được chế độ Av, mình toàn chụp AV đây nè, hầu như chả bao giờ phải ấn nút xanh cho lách cách...hihi, ở chế độ M mỗi lần chjp phải ấn cái nút xanh bất tiện bỏ xừ, thỉnh thoảng lại quên nữa chứ...
    Được sửa bởi vinacafe lúc 10:42 AM ngày 14-01-2011
    1 cafe buổi sáng - 1 cafe buổi chiều...

Quote Được gửi bởi vinacafe View Post
    ai bẩu Pentax chụp MF ko chụp được chế độ Av, mình toàn chụp AV đây nè, hầu như chả bao giờ phải ấn nút xanh cho lách cách...hihi, ở chế độ M mỗi lần chjp phải ấn cái nút xanh bất tiện bỏ xừ, thỉnh thoảng lại quên nữa chứ...

Hay quá ta, em mới sang Pentax nên chưa biết, vậy cài đặt sao với K20D để chụp ở chế độ Av được hả bác?

Quote Được gửi bởi BX 20 View Post

Hay quá ta, em mới sang Pentax nên chưa biết, vậy cài đặt sao với K20D để chụp ở chế độ Av được hả bác?
    Không phải cài đặt ở máy, mà là tháo cái lẫy đá khẩu ở đít lens ra là chụp thoải mái với chế độ Av, lần trước em hỏi mấy bác trên này nhưng bị các bác ấy mắng ghê quá, em về lắp lại mấy cái lẫy ấy thì chỉ chụp được với chế độ M, nhưng được mấy hôm e thấy việc mỗi lần chụp phải ấn nút xanh là 1 việc hết sức bất tiện nên e lại tháo ra cho lành...
    lưu ý là khi tháo ra rồi khép khẩu đến đâu trong viewfinder tối đến đấy, tương ứng với lượng ánh sáng vào máy nên khi khép khẩu sâu hơn 8 thì hơi khó khăn trong việc lấy nét, nhưng cũng chẳng khi nào chụp quá khẩu 8 đâu, trừ phong cảnh thì cứ vặn ra vô cực mà bụp, chả cần lo chuyện lấy nét, hê hê...
    Bác có thấy tiện giống em thì làm, ko thì cứ việc ấn cái nút xanh nhé, không mọi người lại bẩu e xúi dại...
    Được sửa bởi vinacafe lúc 10:59 AM ngày 14-01-2011

Hehe thì rứa, em thích để gin nên cứ lách cách nút xanh, còn bác Vina bẻ răng nó thì dùng y như M42, cũng rất tiện mỗi tội khép khẩu thì View bị tối tí.

e thì vẫn thích màu của k200 hay k10 với chip ccd có vẻ mặn mà hơn là k20 nó cứ nhạt nhòa thế nào ấy, các bác cho thêm ý kiến với
    ảnh này e chụp bằng k200 ko chỉnh sửa nguyên bản nè

màu của K200, K10 thì đẹp nổi tiếng rồi, chất ảnh đặc trưng của pentax làm mọi người mê mẩn cũng từ 2 con này mà có, e nói thế có phải không các bác nhỉ...

Không phải cài đặt ở máy, mà là tháo cái lẫy đá khẩu ở đít lens ra là chụp thoải mái với chế độ Av, lần trước em hỏi mấy bác trên này nhưng bị các bác ấy mắng ghê quá, em về lắp lại mấy cái lẫy ấy thì chỉ chụp được với chế độ M, nhưng được mấy hôm e thấy việc mỗi lần chụp phải ấn nút xanh là 1 việc hết sức bất tiện nên e lại tháo ra cho lành...
    lưu ý là khi tháo ra rồi khép khẩu đến đâu trong viewfinder tối đến đấy, tương ứng với lượng ánh sáng vào máy nên khi khép khẩu sâu hơn 8 thì hơi khó khăn trong việc lấy nét, nhưng cũng chẳng khi nào chụp quá khẩu 8 đâu, trừ phong cảnh thì cứ vặn ra vô cực mà bụp, chả cần lo chuyện lấy nét, hê hê...
    Bác có thấy tiện giống em thì làm, ko thì cứ việc ấn cái nút xanh nhé, không mọi người lại bẩu e xúi dại...
    Quote Được gửi bởi saohom View Post
    Hehe thì rứa, em thích để gin nên cứ lách cách nút xanh, còn bác Vina bẻ răng nó thì dùng y như M42, cũng rất tiện mỗi tội khép khẩu thì View bị tối tí.
    OKie.
    Cám ơn các bác đi trước.
    Chắc em cũng như bác saohom, cứ để răng cho chúng nó,
    Chứ bẻ răng, em thấy tiếc tiếc làm sao ấy.
    Hơn nữa, nếu khép khẩu mà tối hù, mắt yếu như em, chắc lại bó tay thôi.
    Dù sao thì bộ CZJ PB chế đuôi K của em cũng làm em mê mẩn rồi.
    BX 20

Em đoán bác chưa bao giờ chụp macro, chụp ánh sáng yếu như chụp đêm. Với việc loại bỏ cái lẫy đá khẩu, bác khi nào chụp thử macro 1:1 thì sẽ thấy vất vả như thế nào vì viewfinder tối thui. Phóng đại càng to thì càng tối (5:1, 10:1). Rồi các thể loại chụp ánh sáng yếu lại càng thấy cần thiết của viewfinder sáng và khả năng lấy nét. Không phải vô cớ mà Pentax từ bỏ preset lens, M42 để lên K rồi lens KA, FA, DA..

Em thấy mục lục trang đầu topic chính đầy đủ hết các thông tin hữu ích của Pentax. Các bác mới chơi chịu khó bớt chút thời gian đọc 1 tí là sẽ thấy hết.

Bác chụp bằng các lens K thì máy không nhận biết được khẩu sẽ chụp của Lens. Vì thế Pentax mới cải tiến lên ngàm KA, có thêm các điểm tiếp xúc để nhận biết khẩu. Nếu bác vẫn thấy nút Green button bất tiện thì ngoài cách của bác em thấy có 1 số cách khác :

+ Bán body Pentax, chuyển sang Canon, Olympus, vì không có nút green button khó chịu. (Nikon, sony ko xài được lens Pentax)
    + Bán lens K để mua KA, hoặc đời cao hơn FA,DA...
    + Mod sang KA. Bác có thể tham khảo cách của chú TQ:
    http://ricehigh.blogspot.com/2011/01...-a-lens-o.html

Nếu bác thích cách không phải phá lens thì thử làm theo cách này:
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...ht=#post662639

@bác BX20: Bác có thể tham khảo thêm 1 số cách convert các lens đời cổ sang K, KA.
    http://www.pentaxforums.com/forums/p...ld-lenses.html
    http://www.pentaxforums.com/forums/p...s-ka-lens.html
    Được sửa bởi vietlh81 lúc 02:38 PM ngày 14-01-2011

@bác vietlh81: Rất cám ơn bác đã chia sẻ.
    Thực sự là em biết trong box này cũng có nhiều, rất nhiều thông tin bổ ích, nhưng vì nhiều chuyện ngoài đời nên chưa đủ thời gian học tập.
    Thực sự thì em cũng đã chế được đuôi ngàm K cho một số ống PB (praktica bayonet) của em, chụp đá khẩu OK (em có show hình ở trên đây rồi).

Nếu ở SG, rất mong một ngày được hầu chuyện bác.
    BX 20

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng