Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Cách đo sáng trong chụp chân dung

Cách đo sáng trong chụp chân dung

Chào các bác, em mới vào DSLR được mấy tháng nên cũng còn nhiều thắc mắc. Em thấy 1 số người chụp chân dung để đo sáng spot, một số thì đo sáng center, multisegment mà ảnh ra vẫn đúng sáng trên mặt mẫu, còn mình dùng thì có khi mẫu bị hơi tối.

Vậy các bác chụp chân dung mẫu trong trường hợp nào thì dùng chế độ đo sáng nào cho chuẩn,

Ví dụ như những ảnh này mình thấy bác ấy đo sáng điểm: spot.

Ảnh của nikka.

thay vì tìm hiểu câu trả lời phần ngọn là đo sáng chế độ nào thì em nghĩ bác nên tìm hiểu về từng chế độ đo sáng là nó đo sáng ra sao.
    Đo sáng kiểu nào cũng đúng cho vài trường hợp cụ thể khác nhau, đừng đi theo người nào đó mà k hiểu người ta làm gì.
    bác có chắc người bác đem hình làm ví dụ lúc nào cũng xài spot metering?

Chào bác, từng chế độ đo sáng thì em hiểu rồi ạ, nhưng với những góc chụp như thế, bố cục như thế thì theo các bác hay dùng chế độ gì để em tham khảo, và tại sao lại dùng chế độ đó.
    Ảnh của bác kia em xem trên flickr có exif là đo sáng spot. Em nghĩ bác ấy đo vào khuôn mặt xong khóa sáng rồi mới bố cục, bấm. Để em hỏi lại bác ấy xem :D

theo em, nếu chênh lệch sáng tối cao thì nên đo sáng spot hoặc Partial Metering (với Canon) và điểm đo sáng là mặt model, vì đo sáng vùng sẽ lấy sáng của vùng chia trung bình làm thông số đo sáng, lúc đó mặt mẫu sẽ tối.

Đo sáng cách nào cũng được, quan trọng là đặt mẫu ở đâu và thế nào thôi, buổi trưa nắng chang chang bác mang e nó ra chụp phong cảnh, tương phản nhiều, đo đúng mặt thì bầu trời trắng xóa, đo bầu trời thì mặt em tối thui, chịu khó đưa em đi buổi chiều hoặc sáng sớm ánh sáng dịu, thêm 1 chút fill flash là ngon lành, chụp trong nhà hay gần cửa sổ cũng vậy, sử dụng các tấm hắt sáng và khuếch tán, quan trọng là "điều khiển" được ánh sáng lên mặt mẫu cho chuẩn và hài hòa rùi thì đo vào đâu cũng đẹp hết, đo sáng chỉ đơn giản là chọn ra 1 cặp tốc độ và khẩu độ để có 1 giá trị EV đúng thui mà.

E do sáng bằng cách chụp xong rồi nhìnn histogram
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

Còn em đo sáng bằng cách bắt mẫu ngồi thật lâu và thử tất cả các kiểu đo sáng. Sai thì cứ chụp lại. Được 1 lúc thì mẫu chán, thế là vừa... về đi nhậu luôn.
    Gruhhh, Nikon duyên và nợ.

Trả lời thẳng vào vấn đề bác chủ hỏi như sau:

Khi chụp cảnh có độ tương phản cao, bác thấy người ta vẫn dùng chế độ đo sáng ma trận (matrix) hoặc ưu tiên trung tâm (center weight) mà vẫn cho ra mặt mẫu sáng là vì:

1. Có thể họ fill flash để giảm độ tương phản sáng tối giữa mặt mẫu và background. Như vậy background sáng mà mặt mẫu cũng sáng.
    2. Có thể họ không fill flash, cũng không dùng chế độ đo sáng điểm (spot) mà họ dùng chức năng bù trừ sáng trên máy ảnh. Như trường hợp ở đây là bù sáng để mặt mẫu sáng hơn. Bù trừ như thế nào thì phải phụ thuộc vào kinh nghiệm của bác. Tuy nhiên cách này sẽ làm cho background bị dư sáng dẫn đến cháy background không còn nhìn thấy chi tiết nữa. Cách này cho kết quả gần giống như đo sáng điểm.

Em thường đo Center-weight
    Mà các bác cho em hỏi, cái histogram xem như thế nào ạ?

phương pháp đo sáng để chụp cân bằng ánh sáng của một vùng cần chụp, phương pháp đo thì ai cũng biết, mỗi phương pháp đo 1 diện tích nhất định trên khuôn ảnh từ nhỏ (spot) đến toàn màn hình (Center-weighted). Bác có thể dùng thanh đo sáng để biết ảnh khi chụp thiếu, đủ hay dư sáng từ đó điều chỉnh ISO, Tốc, Khẩu phù hợp.

Không có phương pháp đo nào hoàn hảo sẽ có vùng đủ, vùng thiếu, và dư sáng trên bức ảnh do chênh lệc về cường độ chiếu sáng và tản sáng của các vật xung quanh cái này phải nhờ flash hoặc chụp RAW dùng hậu kỳ để chỉnh sửa

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng