Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: các anh giúp em với :((

các anh giúp em với :((

tình hình la em mới mua kon sony a290,nhưng về thử chụp,sao mà nó ko chụp kiểu mờ đc các bác ah,là chụp chân dung chỉ rõ mặt còn khung cảnh nó mờ các bác nà :(( các bác ai biết thi trả lời cho em

Quote Được gửi bởi chibe123 View Post
    tình hình la em mới mua kon sony a290,nhưng về thử chụp,sao mà nó ko chụp kiểu mờ đc các bác ah,là chụp chân dung chỉ rõ mặt còn khung cảnh nó mờ các bác nà :(( các bác ai biết thi trả lời cho em
    Vấn đề bác hỏi liên quan đến DOF (depth of field) dịch nôm na ra TV gọi là "độ sâu trường ảnh" hay "vùng sắc nét trong một tấm ảnh". Giải thích thì dài dòng mà sợ bác không hiểu, thôi thì bác tự search trên forum hoặc google người ta có hình minh họa luôn cho bác dễ hiểu.

Mới kéo xuống phía dưới thấy cái topic này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=48293 . Bác đọc đi, liên quan đến vấn đề bác hỏi đó.

Bác chụp với thông số thế nào ạ, ghi rõ ra anh em mới chỉ được chứ

em chụp ở chế độ m,f5,6;tốc 1/8 :( ah ma cái máy sony này sao mà em ko chỉnh khẩu xuống đc các anh ah;5,6 la ít nhất,trong khi máy bạn em nó để đc đến 1,8

em chụp ở chế độ m,f5,6;tốc 1/8 :( ah ma cái máy sony này sao mà em ko chỉnh khẩu xuống đc các anh ah;5,6 la ít nhất,trong khi máy bạn em nó để đc đến 1,8
    Em cũng là newbie, và newbie như chúng ta thì nên tìm trước khi hỏi bác ạ. Cái khẩu độ nó tùy từng ống kính, mỗi ống kính lại có một khẩu độ khác nhau, có loại 1 khẩu, có loại 2 khẩu. Của bác chắc là lens kit nên 2 khẩu. Bác muốn khẩu lớn hơn (số đo khẩu bé hơn) thì vặn ống kính về tiêu cự ngắn ấy.
    Muốn chụp xóa phông thì bác đọc kỹ hơn về DOF là sẽ hiểu liền. Em nói thế có gì sai các bác khác sửa giúp ạ.
    Được sửa bởi vietbi_10 lúc 04:12 PM ngày 07-12-2010

cảm ơn bác,em cũng tìm hiểu rồi,h em đang cố tìm 1 em fix 50 1,8 để chụp chân dung :d

cái bác mong muốn là chụp xóa phông, rõ chủ thể và mờ hậu cảnh, mà bác lại để khẩu nhỏ tốc chậm thế kia thì sao đc như ý, bác tăng khẩu tăng tốc lên là ok thôi
    bác chỉ cần nhớ nôm na là khẩu càng lớn hậu xảnh càng mờ (DOF nông), khẩu càng nhỏ hậu cảnh càng rõ (DOF sâu)
    còn vụ chỉnh khẩu xuống thì bác phải cho biết lens bác khẩu như nào chứ, e đoán khẩu của bác là f3.5-5.6 đúng ko, vậy f5.6 là nhỏ nhất rồi sao nhỏ hơn đc nữa, to lên thôi:D

Quote Được gửi bởi fox101 View Post
    cái bác mong muốn là chụp xóa phông, rõ chủ thể và mờ hậu cảnh, mà bác lại để khẩu nhỏ tốc chậm thế kia thì sao đc như ý, bác tăng khẩu tăng tốc lên là ok thôi
    bác chỉ cần nhớ nôm na là khẩu càng lớn hậu xảnh càng mờ (DOF nông), khẩu càng nhỏ hậu cảnh càng rõ (DOF sâu)
    còn vụ chỉnh khẩu xuống thì bác phải cho biết lens bác khẩu như nào chứ, e đoán khẩu của bác là f3.5-5.6 đúng ko, vậy f5.6 là nhỏ nhất rồi sao nhỏ hơn đc nữa, to lên thôi:D
    Bạn hình như đang hiểu vấn đề bị ngược.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Quote Được gửi bởi fox101 View Post
    ................ e đoán khẩu của bác là f3.5-5.6 đúng ko, vậy f5.6 là nhỏ nhất rồi sao nhỏ hơn đc nữa, to lên thôi:D
    hhehehe 5.6 to thù lù rồi mà bác, làm sao to hơn được nửa.