Trang 1 / 25 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 244

Chủ đề: Các câu hỏi khi sử dụng máy pentax

Các câu hỏi khi sử dụng máy pentax

Hiện nay nhiều bác mới sử dụng Pen nhưng để đọc hết hơn nghìn trang trong thớt cũ thì chắc ko đọc nổi nên em mở topic này lên các bác nào có vấn đề gì thì đưa câu hỏi vào đây lun ạ, câu nào em biết thì em sẽ trả lời ( mà e cũng chả biết gì ) các bác nào vào thấy thấy câu hỏi mà có thể tra lời được thì tham gia lun hen,

- em mở đầu bằng cách lấy nét trong tối của máy pen (cách của anh nghĩa xtriky), máy pen k10 k20 bị bệnh láy nét rất yếu trong điều kiện thiếu sáng, ( e thì bị quê mấy lần khi chụp mấy em mà lấy nét hoài ko được, hehe) cách làm như sau:
    -> bật flash cóc -> chuyển wa chế độ flash wirless ( ờ dãy cuối bên phải của mục flash) -> chỉnh thông số power ở mức thấp nhất ( -2)
    Khi chụp máy sẽ lấy được nét và ảnh hầu như ko bị ảnh hưởng vởi ánh sáng của đèn flash.
    DREAM DREAM DREAM

Hay đó Trình, e lục lại mấy tuyệt chiêu luôn đi, coi như chào sân lại hehe.

Câu hỏi của em: sao Pen chụp hay bị vàng thế và cách khắc phục thế nào ạ?

Mỗi ngày em sẽ hỏi chủ thớt và AE 1 câu nhé hihhi.

Chúc vui vẻ cả nhà.

Quote Được gửi bởi saohom View Post
    Hay đó Trình, e lục lại mấy tuyệt chiêu luôn đi, coi như chào sân lại hehe.

Mỗi ngày em sẽ hỏi chủ thớt và AE 1 câu nhé hihhi.

Chúc vui vẻ cả nhà.
    Cách khắc phục là... đừng chụp những gì có màu vàng bác ơi, heheheh.

Mình cũng copy được một số tips từ cái Super Topic cũ, rảnh rỗi sẽ sắp xếp và post dần vào đây.
    Body CB | Lens CC

Quote Được gửi bởi saohom View Post

Chúc vui vẻ cả nhà.
    Bác Saohom cho em thử trả lời nhé. (em hiểu là bác muốn hỏi ở chế độ chụp ra Jpeg chứ không phải RAW)

Theo em thì lý do là vì cái hình lục giác nằm bên tay phải của cái hình em attached dưới đây ạ.

Mode mặc định là Bright của Pentax kéo màu về phía vàng và xanh da trời khá nhiều. Chế độ Landscape còn kéo về màu vàng mạnh hơn chế độ Bright.

Hai chế độ Natural và Portrait hoặc không kéo hoặc kéo đều về tất cả các màu nên không bị vàng.

Chế độ Vibrant thì màu bị kéo nhiều về phía màu tím và xanh lá.

Giải pháp theo em thì nếu chụp Jpeg thì muốn màu gần đúng nhất thì chọn hoặc chế độ Natural hoặc Portrait. Lúc này có thể tinh chỉnh một chút trong 2 chế độ này để phù hợp hơn với sở thích. Còn nếu không thì chụp RAW.

Em nói nếu không đúng thì các bác chỉnh giúp ạ.
    Được sửa bởi chipvn lúc 10:50 PM ngày 26-11-2010

Quote Được gửi bởi trinhcong View Post
    Hiện nay nhiều bác mới sử dụng Pen nhưng để đọc hết hơn nghìn trang trong thớt cũ thì chắc ko đọc nổi nên em mở topic này lên các bác nào có vấn đề gì thì đưa câu hỏi vào đây lun ạ, câu nào em biết thì em sẽ trả lời ( mà e cũng chả biết gì ) các bác nào vào thấy thấy câu hỏi mà có thể tra lời được thì tham gia lun hen,

- em mở đầu bằng cách lấy nét trong tối của máy pen (cách của anh nghĩa xtriky), máy pen k10 k20 bị bệnh láy nét rất yếu trong điều kiện thiếu sáng, ( e thì bị quê mấy lần khi chụp mấy em mà lấy nét hoài ko được, hehe) cách làm như sau:
    -> bật flash cóc -> chuyển wa chế độ flash wirless ( ờ dãy cuối bên phải của mục flash) -> chỉnh thông số power ở mức thấp nhất ( -2)
    Khi chụp máy sẽ lấy được nét và ảnh hầu như ko bị ảnh hưởng vởi ánh sáng của đèn flash.
    Cám ơn bác vô vàn ạ. Bác cho em hỏi là tại sao phải chuyển sang chế độ wireless ạ? Em để red-eye -2 có được không ạ? Vì wireless trên K-x máy sẽ tự động tắt chế độ chống rung ạ

Pentax chụp muốn ảnh không bị ám vàng thì đừng chụp thiếu sáng. Có bác nào để ý là các hãng khác chụp thiếu sáng ảnh nó ám màu gì không - xám, xanh, tím.....?
    Được sửa bởi agassiti lúc 11:58 PM ngày 26-11-2010
    TỬU SẮC HỘI !

Chụp hoa màu đỏ với Pentax: mình nghe một số người nói Pentax chụp rất dở với màu đỏ, bản thân mình cũng đã dùng K100D và K7 cùng lens macro 100mm để chụp các loại hoa màu đỏ nhỏ như hoa Mười Giờ, hoa Cúc Áo, hoa Tóc Tiên thì hình rất nhợt nhạt, ko nét - mặc dù có dùng thêm tripod, tăng/giảm saturation, tăng sharpness .... Chụp hoa đỏ có cánh hoa to như hoa hồng, hoa dâm bụt thì có vẻ ok hơn. Không biết có bác nào có kinh nghiệm về chuyện này ko?

Mình thấy K10D, K200D bị ám vàng khi thiếu sáng, nguyên nhân chắc do mấy ông kỹ sư của Pentax thích mầu vàng thế mới có K10D Gold chứ :D hehe

Khắc phục, chỉnh Saturation xuống 1 nấc, đặt Fine tune when AWB và chỉnh ở B2.

Sang Km và Kx mình thấy ít bị ám vàng, có thể ko cần chỉnh.

Quote Được gửi bởi agassiti View Post
    Pentax chụp muốn ảnh không bị ám vàng thì đừng chụp thiếu sáng. Có bác nào để ý là các hãng khác chụp thiếu sáng ảnh nó ám màu gì không - xám, xanh, tím.....?

Mình chụp với DA35ltd cầm tay thì đc như thế này, kích thước 2 bông giống nhau nhé. Bác thử khép khẩu lại nhé. Thân.

Quote Được gửi bởi testphoto View Post
    Chụp hoa màu đỏ với Pentax: mình nghe một số người nói Pentax chụp rất dở với màu đỏ, bản thân mình cũng đã dùng K100D và K7 cùng lens macro 100mm để chụp các loại hoa màu đỏ nhỏ như hoa Mười Giờ, hoa Cúc Áo, hoa Tóc Tiên thì hình rất nhợt nhạt, ko nét - mặc dù có dùng thêm tripod, tăng/giảm saturation, tăng sharpness .... Chụp hoa đỏ có cánh hoa to như hoa hồng, hoa dâm bụt thì có vẻ ok hơn. Không biết có bác nào có kinh nghiệm về chuyện này ko?

Các bác ơi, tôi định mua K-x mà nge nói K-x không hiện điểm lấy nét, vậy mình có thể chọn điểm lấy nét không ạ? và chọn như nào nếu không nhìn thấy điểm lấy nét? Cảm ơn các bác

Trang 1 / 25 12311 ... Cuối cùngCuối cùng