Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 39

Chủ đề: Dân nhiếp ảnh "Hà thành" chơi lens MF nhiều hơn dân nhiếp ảnh "Sài thành"???

Dân nhiếp ảnh "Hà thành" chơi lens MF nhiều hơn dân nhiếp ảnh "Sài thành"???

Em lang thang mấy diễn đàn nhiếp ảnh, vào mục mua bán khi nào cũng thấy các bác "Hà thành" bán/trao đổi rất nhiều lens MF từ hạng "cùi" cho đến hạng T*. Còn các bác "Sài thành" thì ít bán/trao đổi lens MF hơn, nếu có thì chỉ tập trung vào các lens MF chủ yếu là CZ 135 3.5 và các lens MF Nikkor phổ biến như 50 1.4 ai/ 50 1.8 và các lens Serial E. EM cũng máu MF lắm nhưng đôi khi kiếm ở "Sài thành" không có nhưng ngại giao dịch bằng con đường ship với "Hà thành" vì đâu có test lens được.

em nghĩ có 3 lý do:
    - phong trào nhiếp ảnh có ở miền Bắc rất lâu rồi nên ống MF nhiều vô số, trong khi sau giải phóng nhiếp ảnh miền Nam hơi chững lại một thời gian rồi mới trở lại những năm cuối 80 đầu 90.
    - người miền Nam rất duy tân, ưa công nghệ, và cũng theo sát công nghệ. Ở miền Bắc ăn chắc mặc bền nên xung hướng vẫn thích MF nhiều hơn.
    - nhưng quan trọng nhất là do hồi trước lượng các bác đi tàu nhiều khuân về đống MF từ các nước Nga, Đức, v.v... chủ yếu là từ miền Bắc.

Chắc tại người SG khoái cơ động, nhanh chóng, gọn nhẹ hơn

Người "Sài thành" mua cũng nhiều lắm nhưng mua rồi không bán lại.
    Tuấn Nờ Mờ

Quote Được gửi bởi tuannm View Post
    câu này có vẻ đúng :D
    còn những người "sài thành" mà mua đi bán lại thì lại có chất "bắc kì" trong máu vd như em chẳng hạn.

em có dịp diện kiến nhiều cao thủ sưu tầm và chơi manual-focus ... ở đây em ko nói về tiền bạc, có bác sưu tầm cỡ 30 cái lens , tính tổng giá của nó chưa bằng 1 góc 1ds mark IV , tuy nhiên để có dc 30 cái lens đó thì bác này phải mất cả chục năm trời sưu tầm, đó mới đáng quý.

Em đồng ý với bác Tuanm, em cam đoan là ở cái Sài thành này có nhiều ông có đồ độc và hiếm đến độ bác chỉ thốt lên: Có con đó sao?

Mua bán nhiều không có nghĩa là chơi nhiều. Bác chủ nói vậy em lại nghĩ mua bán nhìu là chơi ống kính chứ không phải chơi ảnh, hehe.

Luôn tiện nếu bác chủ muốn giao lưu M42/pentax ở Sài thành thì rảnh rỗi em với bác giao lưu.

Quote Được gửi bởi meoo View Post
    Em đồng ý với bác Tuanm, em cam đoan là ở cái Sài thành này có nhiều ông có đồ độc và hiếm đến độ bác chỉ thốt lên: Có con đó sao?

Mua bán nhiều không có nghĩa là chơi nhiều. Bác chủ nói vậy em lại nghĩ mua bán nhìu là chơi ống kính chứ không phải chơi ảnh, hehe.

Luôn tiện nếu bác chủ muốn giao lưu M42/pentax ở Sài thành thì rảnh rỗi em với bác giao lưu.
    Nhận định chủ quan thôi bác. Nhưng mà công nhận nhiều bác mua lens MF về thẩm du, chơi lens chứ có chụp là mấy :D

"Sài" thành, mua "Sài" chứ không bán , hic bởi vậy bây giờ nhà em nhìn tủ nào cũng máy ảnh và lens hết mà không chịu bán gì cả.

Bây giờ chia làm các loại gia

1. Nhiếp ảnh gia
    2. Hiếp ảnh gia
    3. Máy ảnh gia
    4. Đại nhiếp gia

Em đang nẳm ở hạng 3 đây

Được sửa bởi xichlo lúc 09:46 PM ngày 23-11-2010
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Quote Được gửi bởi xichlo View Post
    "Sài" thành, mua "Sài" chứ không bán , hic bởi vậy bây giờ nhà em nhìn tủ nào cũng máy ảnh và lens hết mà không chịu bán gì cả.

Bây giờ chia làm các loại gia

1. Nhiếp ảnh gia
    2. Hiếp ảnh gia
    3. Máy ảnh gia
    4. Đại nhiếp gia

Em đang nẳm ở hạng 3 đây
    em thì hàng 2 đó bác Lô ơi ! )

Bác XichLo thiếu mất 1 hạng, mà cái hạng này chắc chắn em đứng gần đầu bảng:

1. Nhiếp ảnh gia
    2. Hiếp ảnh gia
    3. Máy ảnh gia
    4. Đại nhiếp gia
    5. Ống kính gia.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng