Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24

Chủ đề: Xin chỉ giáo về điểm lấy nét của 6D

Xin chỉ giáo về điểm lấy nét của 6D

Em dùng 6D một thời gian mà chưa hiểu rõ lắm về đặc điểm kỹ thuật các điểm lấy nét của 6D ạ. Lên trang Canon việt nam đọc rồi vẫn không hiểu lắm nên xin các bác chỉ giáo ạ:
    1. Điểm trung tâm là crosstype nhưng nó hiệu quả cho tới f/5.6 đúng không ạ ? Nếu khẩu nhỏ hơn 5.6 thì nó hiệu quả với dạng tương phản ngang hay dọc ạ ?
    2. Cái này quan trọng hơn nè: 10 điểm lấy nét xung quanh hiệu quả với khẩu độ là bao nhiêu ? Những điểm nào là hiệu quả với tương phản ngang, điểm nào hiệu quả với tương phản dọc ạ ?
    Em xin chân thành cảm ơn.

6D AF system hoạt động rất hiệu quả, ngay cả đối với nhũng lens tele cao cấp như 300 f2.8L, tuy nhiên thì chỉ có điểm giữa là crosstype. Theo kinh nghiệm của em thì điểm này lấy nét rất tốt, từ f1.2 đến f11 luôn. 6D có 2 điểm trên cùng và dưới cùng so với điểm lấy nét trung tâm là theo tương phản dọc, còn lại 8 điểm lấy nét đều là tương phản ngang. Em gắn 50 f1.4 Sigma Art sau khi đã cân chỉnh thì thấy các điểm lấy nét biên đầu hoạt động chính xác ngay tại f1.4. Tuy nhiên do điểm lấy nét biên có kích thước rất nhỏ so với dòng pro nên phải chụp thật kĩ. Lens 24-70L II và 70-200 LII đều hoạt động chuẩn tại f2.8
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Em đã hiểu rồi ạ. Cảm ơn bác. Cho em hỏi thêm kinh nghiệm của bác khi chụp thể thao hoặc trẻ con với 6d với ạ ?

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    6D AF system hoạt động rất hiệu quả, ngay cả đối với nhũng lens tele cao cấp như 300 f2.8L, tuy nhiên thì chỉ có điểm giữa là crosstype. Theo kinh nghiệm của em thì điểm này lấy nét rất tốt, từ f1.2 đến f11 luôn. 6D có 2 điểm trên cùng và dưới cùng so với điểm lấy nét trung tâm là theo tương phản dọc, còn lại 8 điểm lấy nét đều là tương phản ngang. Em gắn 50 f1.4 Sigma Art sau khi đã cân chỉnh thì thấy các điểm lấy nét biên đầu hoạt động chính xác ngay tại f1.4. Tuy nhiên do điểm lấy nét biên có kích thước rất nhỏ so với dòng pro nên phải chụp thật kĩ. Lens 24-70L II và 70-200 LII đều hoạt động chuẩn tại f2.8
    Cho em với anh ILO, em chụp với 70-200M2 lấy nét điểm giữa nhưng nhiều lúc chụp ở trời nắng gắt hoặc chiều tối( hoặc âm u có mưa nhẹ lất phất), đôi lúc vẫn bị out nét ở 1 số tấm mà k hiểu vì sao,e chụp với tốc trên 100 cả nên chắc k phải do rung tay. E k xài flash hay hắt sáng...
    Theo a những lý do gì làm cho ảnh bị out nét trong những dk ánh sáng như thế?

Quote Được gửi bởi Bảo Thắng View Post
    Em đã hiểu rồi ạ. Cảm ơn bác. Cho em hỏi thêm kinh nghiệm của bác khi chụp thể thao hoặc trẻ con với 6d với ạ ?
    Cái đó tùy vào bác chụp đối tượng nào với lại kích thước của đói tượng cần chụp chiếm bao nhiêu % khung hình. Với trẻ con thì khoảng cách chụp để không làm bé chú ý tầm 3m, nếu bác dùng tele và em bé chiếm trên nhiều hơn diện tích khung focus nhiều thì bác dùng AI servo với toàn bộ 11 điểm AF (lúc đó bé tăng động chạy nhảy thì khả năng lia máy dùng 1 điểm AF center trở nên quá khó khăn), độ nhạy của AF bác chọn tùy theo chuyển động của vật thể. Nếu em bé hay nội dụng bác chụp nhỏ hơn thì bác dùng 1 điểm AF crosstye giữa. Chụp rộng xíu về crop lại vẫn okie

Quote Được gửi bởi xuanthinh81 View Post
    Cho em với anh ILO, em chụp với 70-200M2 lấy nét điểm giữa nhưng nhiều lúc chụp ở trời nắng gắt hoặc chiều tối( hoặc âm u có mưa nhẹ lất phất), đôi lúc vẫn bị out nét ở 1 số tấm mà k hiểu vì sao,e chụp với tốc trên 100 cả nên chắc k phải do rung tay. E k xài flash hay hắt sáng...
    Theo a những lý do gì làm cho ảnh bị out nét trong những dk ánh sáng như thế?
    6D là DSLR với công nghệ lấy nét theo tương phản. Em xin nói lại 1 chút về cách AF sensor theo tương phản hoạt động
    2 by Anh Ngo Tuan, on Flickr
    Trên hình là cách thức mà điểm focus theo tuơng phản dọc hoạt động. Đường màu đỏ là Cảm biến lấy nét, ô mờ là ô lấy nét ta thấy trên máy ảnh. Còn đừong đen tượng trưng cho đường tuơng phản chạy qua sensor. Khi sensor dò được độ tuơng phản nền trắng với đừong đen như trên hình thì sensor sẽ hoạt động và bắt dính sự tuơng phản đó
    3 by Anh Ngo Tuan, on Flickr
    Ở hình trên, tại vị trí 1-3 sensor đọc được sự tương phản nên focus được, còn vị trí 2, 4 Sensor hoàn toàn không hoạt động
    Về Crosstype AF thì cảm biến lấy nét gồm 2 đừong đổ cắt nhau nên trên thực tế, điểm Crosstype lấy nét dễ nhất so với 2 loại điểm focus theo tuơng phản ngang và dọc
    6 by Anh Ngo Tuan, on Flickr

Trong 1 máy ảnh thì sensor lấy nét theo tuơng phản sẽ đựoc bố trí như sau
    4 by Anh Ngo Tuan, on Flickr

Với công nghệ mới của Crosstype AF của Canon thì điểm crosstype còn có thêm cảm biến crosstype đừong chéo nữa nên cho độ chính xác focus là chính xác nhất. Điều này đã giúp canon dẫn đầu về mảng máy ảnh chụp thể thao trong những năm gần đây

Bác xuânthinh có hỏi vì sao hay out thì theo em đoán có 2 trường hợp.
    - đó là điểm focus của bác không tìm được độ tuơng phản nào
    - do sensor focus lệch khỏi điểm focus như hình
    5 by Anh Ngo Tuan, on Flickr

Do máy bác cũng mới nên hiện tượng thứ 2 là rất khó xảy ra. Bác thử focus ở nơi có tuơng phản mạnh xem sao
    máy 6D thì điểm focus nhỏ hơn so với dòng pro (1D seri, 5D3) nên phải kỹ khi chụp. Khi bác quen rùi thì thấy cũng dễ dàng thôi.
    Được sửa bởi ILO AC&T lúc 12:40 AM ngày 26-09-2016

@ILO: Cảm ơn anh ILO nhiều,giờ thì em hiểu rõ cơ cấu lấy nét của sensor,trước giờ cũng hiểu nhưng k đc rõ ràng chi tiết như anh nói!
    Có lẽ là do nhưng lúc e lấy nét độ tương phản thấp!Vì những lúc e chụp out nét với điểm lấy nét giữa của 6D là những lúc trời âm u,có mưa mà e thì k có chụp với flash và chụp lúc trời nắng gắt ngoài bãi biển. Còn chụp ở thời tiết bình thường thì k bị hiện tượng out nét.
    Sắp tới thì e đổi lên 5D4 rồi,chắc AF sẽ tốt hơn!
    Cho e hỏi thêm câu ngoài lề,K biết cái wifi của 5D4 khi chép ảnh qua IPAD có bị giảm chất lượng ảnh như 6D k anh?

Quote Được gửi bởi xuanthinh81 View Post
    @ILO: Cảm ơn anh ILO nhiều,giờ thì em hiểu rõ cơ cấu lấy nét của sensor,trước giờ cũng hiểu nhưng k đc rõ ràng chi tiết như anh nói!
    Có lẽ là do nhưng lúc e lấy nét độ tương phản thấp!Vì những lúc e chụp out nét với điểm lấy nét giữa của 6D là những lúc trời âm u,có mưa mà e thì k có chụp với flash và chụp lúc trời nắng gắt ngoài bãi biển. Còn chụp ở thời tiết bình thường thì k bị hiện tượng out nét.
    Sắp tới thì e đổi lên 5D4 rồi,chắc AF sẽ tốt hơn!
    Cho e hỏi thêm câu ngoài lề,K biết cái wifi của 5D4 khi chép ảnh qua IPAD có bị giảm chất lượng ảnh như 6D k anh?
    5D4 sẽ focus ngon hơn 6D là chắc chắn. Còn vụ wifi thì em chưa có trên tay nên không biết. Chờ mấy người lên 5D4 mà họ mua 1DxII mất rồi nên ko mặn mà lắm với 5D4. :(

Dùng Camera connect bác có bỏ chọn resize không ạ ? Em thấy chất lượng ảnh chuyển sang smartphone vẫn tốt như gốc mà.

bác ILO AC&T cho mình hỏi là khi chọn lấy nét đơn điểm rồi mà nhấn nửa cò các điểm liền kề vẫn chớp đỏ theo là sao ạ? Mới mua 6D được 5 ngày nên mình hơi gà tí ạ!
    Canon EOS 6D II VS EOS R

1. Điểm trung tâm là crosstype nhưng nó hiệu quả cho tới f/5.6 đúng không ạ ?
    Bác Bảo Thắng, xin hỏi bác ý của từ "hiệu quả" trong câu hỏi của bác? Lấy nét chính xác hay lấy nét nhanh, hay độ nét tốt?
    Và "hiệu quả cho tới f/5.6" thì f/5.6 ở đây bác muốn nói tới điều gì? Lens có khẩu lớn nhất là f/5.6 (400mm f/5.6 chẳng hạn), hay là lens có khẩu lớn hơn, và thực hiện khép khẩu đến f/5.6?

Theo kinh nghiệm của em thì điểm này lấy nét rất tốt, từ f1.2 đến f11 luôn.
    Bác ILO AC&C, bác giải thích giúp em sâu hơn về "lấy nét rất tốt, từ f1.2 đến f11 luôn được không?
    Em cũng có câu hỏi về f1.2 đến f11 trong câu hỏi của bác tương tự như trên.

Nguyên nhân em hỏi lại cho rõ là theo specs thì 6D không thể lấy nét tự động với những lens có khẩu lớn nhất từ 8 trở đi. (300mm f/4 gắn thêm x2 thành 600mm f/8 chẳng hạn, thì 6D sẽ không thể lấy nét tự động bằng bất kì điểm lấy nét nào).

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng