Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Cách đo sáng khi đánh flash E-TTL với high sync speed?

Cách đo sáng khi đánh flash E-TTL với high sync speed?

Em thường đánh flash để fill mặt mẫu khi chụp ban ngày. Do ban ngày nên ánh sáng mạnh, khi mở khẩu cỡ 2.8-4 thì tốc luôn lên trên 1/250s nên phải đánh flash ở chế độ high speed.

Vấn đề của em gặp ở đây là việc đo sáng:
    - Nếu em set máy chế độ Aperture Priority thì tốc không thể nào tự giảm hơn 1/250s dù đã set trên flash là đánh high speed => ảnh ra luôn cháy sáng.
    - Em set máy qua Manual thì thì có thể giảm hơn 1/250s, Flash vẫn để Auto E-TTL + Highspeed. Khi đó em nhìn trên vạch đo sáng trong View Finder, em chỉnh tốc sao cho vạch đó ngay ở giữa (đúng sáng) nhưng nhiều khi ảnh bị dư sáng.
    Thế là em phải chuyển đánh flash qua Manual + Highspeed, gia giảm power tùy theo cần fill nhiều hay ít thì ok, nhưng làm vậy thì hơi chậm.

Bác nào có kinh nghiệm giúp em với!
    Được sửa bởi chummy lúc 09:01 PM ngày 16-11-2010

Em cũng cần học hỏi kinh nghiệm nhưng với I TLL của Nikon

Hix, bác làm thế làm chi cho khổ, bác để khẩu rộng để chụp girl xinh xóa phông đúng không ạ, bác sắm cho e cái filter ND (Neutral Density) nó có tác dụng làm giảm cường độ sáng vào ống kính giúp bác giảm EV xuống vài stop, tha hồ mà tăng khẩu không sợ vượt quá X-Sync :D, nhiều tiền sắm 2 chiếc, 1 ND4, 1ND8.

Theo mình nghĩ, ban đầu khi chưa co nhiều kinh nghiệm, thì bác chủ chịu khó đo sáng bằng A or S để có thông số. Sau đó chuyển qua M là tốt nhất, vì theo mình thì Flash làm việc tốt với chế độ M. Một số flash sẽ làm việc được vơi tốc cao hơn x-sync, nhưng mẫu khi đó nên gần. Chúc bác thành công