Trang 29 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 19272829
Hiển thị kết quả từ 281 đến 289 / 289

Chủ đề: DSLR 1.x crop factor vs. Full frame : Effect and reality

Quote Được gửi bởi Trọng Hoài View Post
    Người ta nói kích thước sensor FF gấp rưởi cái crop, nhưng em lại thấy nó gấp đôi cơ, dựng đứng cái sensor crop lên thì 2 cái mới bằng cái sensor FF.
    Cái đó là theo tỷ lệ tuyến tính, tức 'chiều dài (36mm) hoặc chiều rộng (24mm) hoặc đường chéo (43mm)' của sensor FF gấp rưỡi (1.5) 'chiều dài (24mm) hoặc chiều rộng (16mm) hoặc đường chéo (29mm)' của sensor APS-C.
    Nếu tính theo diện tích thì diện tích FF lớn hơn 1.5 x 1.5 = 2.25 lần ~ hơn gấp đôi 1 chút
    SLT-A57 + lenses for Minolta AF

Đọc xong bài các cụ. Em lên ăn trộm ví vợ hẹn con buôn để ôm 1 em FF ở Hồ Giảng Võ rồi ợ. Mai em có bị xử thì em mang vợ em lên các cụ làm chứng cho em nhé.

Thế là D3 rồi các cụ ah. Em ko hề thấy hối hận tí nào về hành vi ăn trộm tiền của vợ cả. Cảm ơn các bác, em đã nhảy xuống hố vôi thành công mỹ mãn.

(post lộn topic)
    ......

Quote Được gửi bởi luctieuphung View Post
    Thế là D3 rồi các cụ ah. Em ko hề thấy hối hận tí nào về hành vi ăn trộm tiền của vợ cả. Cảm ơn các bác, em đã nhảy xuống hố vôi thành công mỹ mãn.
    Chúc mừng bác thôi, nếu bác vẫn còn nguyên vẹn

Quote Được gửi bởi mrhuybinh View Post
    Chúc mừng bác thôi, nếu bác vẫn còn nguyên vẹn
    Nguyên cụ ah, em xin cảm ơn cụ. Giờ em còn kéo theo cái body mấy cái đuôi, vk em thấy em chụp cho con cũng khá nên chưa xử em. Hì hì
    Mong thời gian dần trôi hơn tích tắc.
    Ta ở đây ngày tháng đợi em về.

Các cao nhân, tiền bối cho em hỏi vấn đề này: Mật độ điểm ảnh (Pixel density) ảnh hưởng thế nào đến chất lượng hình ảnh, Khi so sánh về kích thước cảm biến 1.5 hay FF thì mật độ điểm ảnh của 1.5 sẽ cao hơn so với FF thì như vậy chất lượng ảnh có phải của 1.5 sẽ tốt hơn không. (Giả thuyết cho 2 dòng máy cùng độ phân giải "VD:24Mpx 6000x4000" chẳng hạn)
    Thân chào cảm ơn các bác.
    Được sửa bởi isashida lúc 06:17 PM ngày 03-03-2017

Quote Được gửi bởi isashida View Post
    Các cao nhân, tiền bối cho em hỏi vấn đề này: Mật độ điểm ảnh (Pixel density) ảnh hưởng thế nào đến chất lượng hình ảnh, Khi so sánh về kích thước cảm biến 1.5 hay FF thì mật độ điểm ảnh của 1.5 sẽ cao hơn so với FF thì như vậy chất lượng ảnh có phải của 1.5 sẽ tốt hơn không. (Giả thuyết cho 2 dòng máy cùng độ phân giải "VD:24Mpx 6000x4000" chẳng hạn)
    Thân chào cảm ơn các bác.
    APS-C hay được coi là lợi về tiêu cự vì có thêm một bước tương tự digital zoom, và khắc phục vỡ hình bằng mật độ điểm ảnh cao hơn FF. Nhưng mật độ điểm ảnh cao đồng nghĩa với kính thước mỗi điểm ảnh trên sensor bé hơn, giảm khả năng nhận ánh sáng và cuối cùng cũng dẫn tới giảm chất lượng của ảnh. Đấy là chưa kể diện tích sensor của FF vốn đã to gấp đôi của crop rồi. Tóm lại là FF vẫn hơn bác à. Chỉ có điều như bác nào ở trên đã nói, FF tận dụng hết ảnh từ lens nên sẽ lộ các vùng chất lượng kém ở viền, muốn ra ảnh đẹp ko cần crop góc thì cần lens chất lượng cao hơn (và đắt hơn ). Tất nhiên vùng crop ở giữa chất lượng ảnh vẫn hơn APS-C rồi.
    Được sửa bởi sw33tie lúc 12:59 PM ngày 19-03-2017

Quote Được gửi bởi sw33tie View Post
    APS-C hay được coi là lợi về tiêu cự vì có thêm một bước tương tự digital zoom, và khắc phục vỡ hình bằng mật độ điểm ảnh cao hơn FF. Nhưng mật độ điểm ảnh cao đồng nghĩa với kính thước mỗi điểm ảnh trên sensor bé hơn, giảm khả năng nhận ánh sáng và cuối cùng cũng dẫn tới giảm chất lượng của ảnh. Đấy là chưa kể diện tích sensor của FF vốn đã to gấp đôi của crop rồi. Tóm lại là FF vẫn hơn bác à. Chỉ có điều như bác nào ở trên đã nói, FF tận dụng hết ảnh từ lens nên sẽ lộ các vùng chất lượng kém ở viền, muốn ra ảnh đẹp ko cần crop góc thì cần lens chất lượng cao hơn (và đắt hơn ). Tất nhiên vùng crop ở giữa chất lượng ảnh vẫn hơn APS-C rồi.
    Ngày xưa thì đúng là vậy, còn hiện tại đến bây giờ với sự phát triển của KHKT thì những chiếc máy crop đời mới hoàn toàn vẫn có thể cho ra được những bức ảnh chất lượng cao đủ dùng trên hầu hết các phương diện, So sánh crop với FF cùng đời công nghệ thì khác biệt rõ ràng, nhưng nếu so 5DII với cop 7D2 hay 70D, 80D bây giờ thì chênh lệch gần như ko đáng kể.

70D + 85A mình chụp thử ra ảnh khá mịn và đẹp:
    IMG_5261 by hoangtrung hieu, on Flickr

Trang 29 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 19272829