Trang 8 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 67891018 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 289

Chủ đề: DSLR 1.x crop factor vs. Full frame : Effect and reality

Quote Được gửi bởi Atkinson
    4. APS-C , FF with wide angle lens
    Vậy thì, khi lắp 12mm vào APS-C 1.5x rõ ràng sensor nhỏ đã làm góc nhìn của ảnh bị hẹp lại đáng kể. Tỷ lệ này cũng tương đương với crop factor 1.5. Như vậy lens 12mm trên APS-C 1.5x cho ta một bức hình có view angle hẹp hơn 1.5 lần so với trên FF.

Sự kết hợp này làm cho người tiêu dùng bị thiệt hại tiền đầu tư vào một lens góc rộng.

It's true !
    Cảm ơn Atkinson đã mở ra 1 topic co giá trị.
    Tôi đang dùng Canon N Kiss ( tương dương 350D ở nhà mình)
    Rõ ràng là dùng máy APS-C thì không tận dụng được hết khả năng của Lenz so với FF. Vậy nhờ cac bác cho ý kiến về 2 phương án dưới đây:
    1. Tận dụng ống hiện có dùng với APS-C , chỉ lấy được phần nạc của ảnh và phải trang bị thêm ống kính góc rộng .
    2. Thay APS-C bằng Body FF để tận dụng hết ống kính

Phương án nào cùng thấy tiêc tiếc vì tốn kém.
    Theo phương án 1 ôm mấy cái "L" mà không tận dụng được hết khả năng của nó cung ấm ức. Nhưng đổi sang phương án 2 thì phải chuẩn bi budget đáng kể.
    Mong các bác cho ý kiến

Quote Được gửi bởi luongtkd
    Cảm ơn Atkinson đã mở ra 1 topic co giá trị.
    Tôi đang dùng Canon N Kiss ( tương dương 350D ở nhà mình)
    Rõ ràng là dùng máy APS-C thì không tận dụng được hết khả năng của Lenz so với FF. Vậy nhờ cac bác cho ý kiến về 2 phương án dưới đây:
    1. Tận dụng ống hiện có dùng với APS-C , chỉ lấy được phần nạc của ảnh và phải trang bị thêm ống kính góc rộng .
    2. Thay APS-C bằng Body FF để tận dụng hết ống kính

Phương án nào cùng thấy tiêc tiếc vì tốn kém.
    Theo phương án 1 ôm mấy cái "L" mà không tận dụng được hết khả năng của nó cung ấm ức. Nhưng đổi sang phương án 2 thì phải chuẩn bi budget đáng kể.
    Mong các bác cho ý kiến
    Với Nikon, không dùng cho nên không biết!
    Nhưng Canon, giữa 30D và 5D, s-crop 1.6 và FF, chênh lệch giá giữa 2 thân và giá 2 ống kính Wide 16-35 và "normal" 24-70 tương đương nhau.
    Dùng 24-70 trên FF tương đương 16-35 trên crop, độ nét 2 cái lenses coi như tương đương.
    Nhưng 24-70 tránh được hẳn bị méo hình đặc biệt barel, nếu muốn tiếp thì dùng hẳn fish-eye còn có effect như ý muốn!
    Bỏ được hallow, vignette và CA của 16-35, còn muốn không ai phản đối 16-35 cho FF!
    Về độ lợi Tele thì như bài trước đã đề cập, cứ mạnh dạn crop xong phóng đại lên vừa đủ!
    Cần tele tiếp thì phải đầu tư thôi, khó đi vòng!

Topic này rất lý thú ... em cũng đang định hỏi nhưng đọc xong rồi ko hỏi nữa .

Em cứ kết luận thế này nếu em sai thì sửa dùm .
    - DOF trên FF hay crop 1.5 không thay đổi .
    - Bokeh cũng vậy, hiệu ứng nhoà phông, các đốm sáng tròn cũng được tạo ra như nhau . Em nghe 1 bác nói 1 câu bây giờ em mới biết là sai, bác ấy nói là ống fixed 50mm lắp vào máy Nikon Digital thì cho tiêu cự tương đương 75mm nên chụp chân dung đẹp hơn" . Thật ra thì nó chẳng đẹp hơn tí nào cả, nó chỉ bị crop bé lại thôi đúng không ạ .
    Photoshop a good photograph, most likely you'll get a great picture.
    Photoshop a bad photograph, most likely you won't get anywhere.

Quote Được gửi bởi sopranos

- Bokeh cũng vậy, hiệu ứng nhoà phông, các đốm sáng tròn cũng được tạo ra như nhau . Em nghe 1 bác nói 1 câu bây giờ em mới biết là sai, bác ấy nói là ống fixed 50mm lắp vào máy Nikon Digital thì cho tiêu cự tương đương 75mm nên chụp chân dung đẹp hơn" . Thật ra thì nó chẳng đẹp hơn tí nào cả, nó chỉ bị crop bé lại thôi đúng không ạ .
    Chính xác bác ạ. Như cái ví dụ của DpReview ở trên, mình thấy là chất lượng của bức ảnh như nhau, nó chỉ crop lại thôi.

Đẹp hơn so với cái gì chứ ạ, theo em biết Nikon làm gì có FF để so nhỉ?

Quote Được gửi bởi h1970
    Đẹp hơn so với cái gì chứ ạ, theo em biết Nikon làm gì có FF để so nhỉ?
    Chắc ý bác ấy là len fix 50mm chuyển từ Nikon film sang máy Nikon digital.
    Em nghe lỏm tin vỉa hè thấy 2008 Nikon sẽ có FF :lol:
    Được sửa bởi ABe lúc 10:17 AM ngày 05-04-2007

Tuy nhiên, nếu về chân dung thì trường hợp này crop-body vẫn có thể cho ảnh đẹp hơn. 1 cái ảnh chân dung đâu chỉ có bokeh, độ nét. Cái chính của ảnh chân dung là nhân vật trong ảnh. Cái s-body làm cho người bị chụp ảnh không có cảm giác bị gí vào mặt, họ sẽ tự nhiên hơn 1 chút và như vậy sẽ cho ảnh đẹp hơn. Ở đây là khoảng cách ống kính đến người "bị" chụp làm cho ảnh đẹp!
    Còn chụp macro insect cũng như vậy. S-body làm cho chúng đỡ sợ hơn, mặc dù đã biết về crop lại cũng được, nhưng cái composition cảu ảnh lúc chụp vẫn quan trọng hơn cả!

Quote Được gửi bởi coolpix8700
    Tuy nhiên, nếu về chân dung thì trường hợp này crop-body vẫn có thể cho ảnh đẹp hơn. 1 cái ảnh chân dung đâu chỉ có bokeh, độ nét. Cái chính của ảnh chân dung là nhân vật trong ảnh. Cái s-body làm cho người bị chụp ảnh không có cảm giác bị gí vào mặt, họ sẽ tự nhiên hơn 1 chút và như vậy sẽ cho ảnh đẹp hơn. Ở đây là khoảng cách ống kính đến người "bị" chụp làm cho ảnh đẹp!
    Còn chụp macro insect cũng như vậy. S-body làm cho chúng đỡ sợ hơn, mặc dù đã biết về crop lại cũng được, nhưng cái composition cảu ảnh lúc chụp vẫn quan trọng hơn cả!
    Bác hiểu nhầm rồi. Len 50mm trên máy crop(1.5x) sẽ có góc nhìn hẹp hơn như 75mm, còn độ lớn của vật thể thì vẫn như vậy, do đó khi chụp thì mình vẫn phải dí với khoảng cách y hệt full frame

Xin trích lại đúng cái ảnh cậu đưa lên. Ví dụ cái nhà thờ ấy là ảnh portrait nửa người. Để compose cho cùng 1 khuôn hình thì 2 loại thân có đứng được cùng 1 khoảng cách không, hay 1.5 (1.6 Canon) phải lùi lại? Với những ống kính tele thì khoảng cách tác động không nhiều đến tâm lý người chụp nhưng nhữngông từ normal (50) đến wide mà chụp nửa người thì gần như phải "gí" rồi!
    Được sửa bởi coolpix8700 lúc 05:48 AM ngày 06-04-2007

Quote Được gửi bởi coolpix8700
    Xin trích lại đúng cái ảnh cậu đưa lên. Ví dụ cái nhà thờ ấy là ảnh portrait nửa người. Để compose cho cùng 1 khuôn hình thì 2 loại thân có đứng được cùng 1 khoảng cách không, hay 1.5 (1.6 Canon) phải lùi lại? Với những ống kính tele thì khoảng cách tác động không nhiều đến tâm lý người chụp nhưng nhữngông từ normal (50) đến wide mà chụp nửa người thì gần như phải "gí" rồi!
    Ý tớ là độ lớn của vật thể không thay đổi, còn nếu muốn chụp bán thân thì dùng soft crop lại thì cho kết quả y hệt hehe.

Trang 8 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 67891018 ... Cuối cùngCuối cùng