Trang 9 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 289

Chủ đề: DSLR 1.x crop factor vs. Full frame : Effect and reality

Bác nào nói cũng đúng cả, ống 50mm muốn lấy cả người thì phải lùi lại như ống 75, nếu dùng ống 50 mà chụp film thì lại không cần lùi xa .

Tầm 75 là tầm rất dở, chẳng xa mà cũng chẳng gần, bokeh cũng không đẹp . Ống 50mm của em rất ít dùng, tuy nhiên em vẫn giữ lại bởi vì thỉnh thoảng chụp studio thì rất tốt . Bởi vì studio ở VN nói chung là chật, dùng 85mm thì phải lùi ra quá xa. Ảnh studio thì ko cần bokeh đẹp. Bác nào có kinh nghiệm studio cho em thêm tí kinh nghiệm về lựa chọn ống kính cho studio ạ . Thanks
    Photoshop a good photograph, most likely you'll get a great picture.
    Photoshop a bad photograph, most likely you won't get anywhere.

bác Atkinson nói rất có lý nhưng em vẫn thấy có gì đó chưa sure lắm! vì còn phải so sánh với số lượng điểm ảnh của sensor chớ 5D = 12M, 20,30D = 8M
    Được sửa bởi fotolover lúc 07:53 PM ngày 26-04-2007

Em thấy các bác tranh luận cũng vui, cho em góp vài ý kiến:
    1/ Khi có phân tích 1.6x của máy digital so với ống kính máy film = cách so sánh của các bác đã dùng máy film thôi. Nếu các bác chỉ cầm digital thì không cần lo gì cả.
    2/ Đương nhiên là D5 phải xịn hơn D30 ... D400 rồi (hơn ngàn mấy do FF) - Nhưng nếu phân tích về góc chụp được rộng hơn hay hẹp hơn thì không cần đến FF. -- Muốn rộng hơn thì lùi lại một tí thôi - chỉ là tiện hay không thôi. Giống như ống kính có zoom và fix ấy mà- hì hì.
    Tóm lại các bác đừng hoang mang mà chỉ nhìn xem mình đã chụp được gì . Em thì chỉ phục bác Võ An Ninh khi xưa chụp bao nhiêu hình đẹp với chỉ một loại máy cơ bình thường.

Wink

Quote Được gửi bởi copcon
    2/ Đương nhiên là D5 phải xịn hơn D30 ... D400 rồi (hơn ngàn mấy do FF) - Nhưng nếu phân tích về góc chụp được rộng hơn hay hẹp hơn thì không cần đến FF. -- Muốn rộng hơn thì lùi lại một tí thôi - chỉ là tiện hay không thôi. Giống như ống kính có zoom và fix ấy mà- hì hì.
    Bỏ cả nghìn ra mua super wide 16-35mm mà không dùng trên FF có mà tức chết :thua:

@copcon: Nhưng mà lùi ra xa thì bokeh có khi không đẹp bằng đứng gần.

co nghia la ba nguoi trong anh nam o FF se chi tiet hon ba nguoi nam trong APS-C phai khong a?

quá là dai dòng về MPX tôi thi khong đoc tài liêu nào nhung theo tôi cái mpx diểm ảnh này là cai kích thước của file anh khi chup ra. Măc dù ta đặt chế độ ảnh tôi đa chup trên máy ví dụ 3888x2592=10.1MPX chụp ra vẫn kich thước tưng đó điểm ảnh nhưng file có thể là 2~4 Mb... do chế độ nén file *. JPG. do vậy nêu kích thước sensor nhỏ hơn xxx35mm thì mật độ điểm cảm biến của sensor phải tăng lên để cho ra ảnh dủ 10MPX con máy 5D full frame 12mpx? thì cũng vậy thôi. tôi nghi máy crop 1.6 thì sensor phải gần ông kính hơn so với vị trí film cua máy film 35mm ( gương lật của nó cũng nhỏ hơn) xin có mấy dòng dợn giản chac ai cung biêt cam nhạn từ thực tế

cái này em dựa trên hiểu biết về quang học tự suy ra được hiệu ứng của ảnh như bác Akison (em cũng mới cầm máy thôi ạ). Nói ra sợ các bác phật ý, nhưng em thấy có nhiều bác mà em quen cầm máy xịn cũng không hiểu rõ cái này.

Không biết có phải nó quá khó không các bác nhỉ!

Em định viết một series bài về độ phân giải của ống kính và máy ảnh, viết xong bài đầu về đồ thị MTF rồi tự nhiên không biết có nên viết tiếp không, vì thấy bài của mình có tính chất kỹ nghệ quá không ăn nhập với nghệ thuật nhiếp ảnh.

Em cũng xin hỏi bác Atkinson với các bác, để chụp ảnh đẹp có cần biết những thứ này không, hoặc bác có thể cho là tìm hiểu cho vui?!

Em nghe nói nhà báo Xuân Bình, hôm nào đã cầm máy ảnh về là phải có 8G ảnh (không biết là RAW hay JPEG), trong số hàng ngàn bức ảnh RAW ấy chẳng lẽ không tìm được vài bức ưng ý sao?

Chủ đề rất bổ ích, cảm ơn bác At và tất cả các bác.
    Tóm lại tất cả ý kiến thì có thể hiểu thế này (nếu hai loại máy cùng 10MP và dùng cùng một loại OK):
    - Máy FF lợi thế hơn khi chụp góc rộng, không có không gian để lùi thêm (cùng vị trí thì FF lấy đủ 5 người, CF 1.5x : 3 người) - CF thì phải thêm ống wide.
    - Với OK tele, khi chủ thể ngoài "tầm với" của OK (phải crop ảnh chụp, loại bỏ phần thừa xung quanh) thì chất lượng ảnh của CF+ống 200 tốt hơn FF+ống 300 vì FF sau khi crop để ảnh bằng kt trên CF thì độ phân giải chỉ bằng 1/1.5 CF (10MP/1.5).
    (không kể đến bokeh, hiệu ứng xóa phông... tôi không hiểu biết vì chỉ mới tập chụp ảnh).
    Có gì sai nhờ các bác chỉ giùm để có thể hiểu rõ hơn.
    Được sửa bởi dothai lúc 03:33 PM ngày 19-08-2007

Trang 9 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng