Trang 4 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 289

Chủ đề: DSLR 1.x crop factor vs. Full frame : Effect and reality

Quote Được gửi bởi ltvq
    DOF phụ thuộc vào 4 yếu tố :
    1. Film format or sensor size
    2. Lens actual focal length
    3, Selected aperture
    4. Subject distance.

Em thử cái DOF Calculator trên DPreview, với 3 TH, có KQ như sau:

TH 1

Input:
    Film format or sensor size: 35mm
    Lens actual focal length : 50mm
    Selected aperture : f5.6
    Subject distance(meters) : 2m
    Output:
    Hyperfocal distance for this lens/aperture combination : 13.528 m
    Near limit of acceptable sharpness : 1.748 m
    Far limit of acceptable sharpness : 2.337 m
    Total depth of field : 0.589 m

TH 2
    Input:
    Film format or sensor size: 1.5x
    Lens actual focal length: 50mm
    Selected aperture: f5.6
    Output:
    Hyperfocal distance for this lens/aperture combination: 20.292 m
    Near limit of acceptable sharpness: 1.825 m
    Far limit of acceptable sharpness: 2.213 m
    Total depth of field 0.388 m

TH 3
    Input:
    Film format or sensor size: 1.5x
    Lens actual focal length: 35mm (đe co FOV tuong duong 50mm cua 35mm film format)
    Selected aperture: f5.6
    Output:
    Hyperfocal distance for this lens/aperture combination: 9.943 m
    Near limit of acceptable sharpness: 1.67 m
    Far limit of acceptable sharpness: 2.493 m
    Total depth of field : 0.823 m

Có vẻ dễ hình dung hơn nhỉ!
    Chào Bạn LTVQ,
    Tôi cũng có đọc cái trang web này và nghiên cứu kỹ trước khi "khai quật" cái topic này lên, bởi vì những vấn đề Anh Atkinson và mọi người thảo luận ở đây rộng hơn cái "DOF Calculator". Nó có thể giúp chúng ta hiểu rõ bản chất về DOF hơn là cái công thức kia.
    VD: Trong trường hợp nào thì OK tiêu cự 300mm lắp trên máy FF vẫn hơn 200mm lắp trên máy 1.5X Crop factor. Trong TH nào thì như nhau. Hehe
    Hiểu thấu đáo vấn đề này cực kỳ quan trọng đó.
    Chúc Bạn vui
    11002

Thật tình thì lúc đó em chưa viết hết bài nhưng đến giờ về nên mới post tới đó. Về lý thuyết liên quan đến photo thì em ko biết gì nhiều, chỉ có đọc qua một vài bài viết nên biết được có tí xíu thôi. Mấy bài của anh At em cũng đọc rồi nên cũng biết là lúc nào thì lens 300mm chứng tỏ lợi điểm của mình trên 35mm sensor/film so với 200mm trên 1.5x crop sensor! Nhưng vì bác nói DOF ko phụ thuộc vào sensor size mà chỉ phụ thuộc vào lens focal nên mới lấy DOF calc. ra làm ví dụ để cho thấy DOF phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Em đọc một bài trong luminous-landscape thấy người ta còn chứng minh điều ngược lại bác nói đấy ạ! Em nhớ là có copy ra và tạm dịch rối post vào topic nào đó trong này mà quên mất rồi. Đại ý là nếu chỉ nói chung thì DOF phụ thuộc vào lens focal lenght, nhưng có một điều người ta hay quên là kích thước ảnh khi chụp ra (rất quan trọng). Nếu để chụp ra cùng một kích cở ảnh (với cùng một máy), thì DOF trong trường hợp này là như nhau cho mọi lens, từ wide angle cho đến tele lens!

Quote Được gửi bởi ltvq
    Thật tình thì lúc đó em chưa viết hết bài nhưng đến giờ về nên mới post tới đó. Về lý thuyết liên quan đến photo thì em ko biết gì nhiều, chỉ có đọc qua một vài bài viết nên biết được có tí xíu thôi. Mấy bài của anh At em cũng đọc rồi nên cũng biết là lúc nào thì lens 300mm chứng tỏ lợi điểm của mình trên 35mm sensor/film so với 200mm trên 1.5x crop sensor! Nhưng vì bác nói DOF ko phụ thuộc vào sensor size mà chỉ phụ thuộc vào lens focal nên mới lấy DOF calc. ra làm ví dụ để cho thấy DOF phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Em đọc một bài trong luminous-landscape thấy người ta còn chứng minh điều ngược lại bác nói đấy ạ! Em nhớ là có copy ra và tạm dịch rối post vào topic nào đó trong này mà quên mất rồi. Đại ý là nếu chỉ nói chung thì DOF phụ thuộc vào lens focal lenght, nhưng có một điều người ta hay quên là kích thước ảnh khi chụp ra (rất quan trọng). Nếu để chụp ra cùng một kích cở ảnh (với cùng một máy), thì DOF trong trường hợp này là như nhau cho mọi lens, từ wide angle cho đến tele lens!
    Chào Bạn LTVQ,
    Trong topic ta có thể tranh luận thoải mái để cùng nhau tìm hiểu vấn đề:
    Tôi nói "DOF hoàn toàn phụ thuộc vào lens, không phụ thuộc vào body: Crop factor hay FF"
    Có lẽ Tôi nói chưa rõ nên Bạn hiểu nhầm, nay xin nói rõ lại: Lens ở đây là Ống kính trong đó bao gồm các yếu tố như Bạn đã nói: Focal lenght, Aperture và đương nhiên là cái khoảng cách Subject, như ví dụ tôi viết ngay bên dưới.

Giả vụ ở đây ta dùng 2 lens cùng thông số (Focal lenght, Aperture, Distance), lắp trên 2 máy giống nhau, nhưng một máy có sensor là crop factor (CF) và máy kia là full frame (FF) kích thước ảnh của Subjcet hiện lên trên sensor DSLR là như nhau vì CF chính là crop của FF. Do vậy nếu hiển thị kích thước hình ảnh của subject bằng nhau thì DOF là như nhau.

Nhưng trong trường hợp ta cùng phóng lớn ảnh theo kích thước cạnh của hình chụp (kích thước ảnh của Subject của máy FF sẽ nhỏ hơn CF) khi đó sẽ có thông số DOF khác. Vấn đề là ở chổ đó, và cái công thức trên trang web kia chính xác chổ đó. Hehe.
    Mong các Bạn cùng tham gia thêm để Tôi và mọi người hiểu rõ hơn

Như vậy thì cuối cùng ta suy ra được kết luận (với điều kiện quan tâm đến kích cở ảnh cuối cùng) : sensor size quyết định focal lenght và/hoặc subject distance, và do đó quyết định DOF!

Vầng, chỉ mong các bác lưu ý là: chỉ riêng cái note "với điều kiện quan tâm đến kích cỡ ảnh cuối cùng" là người ta phải phát triển ra đến 5 cái kết luận một cách tỷ mỉ như trên.

Cho nên nếu các bác quan tâm thì nhớ tìm hiểu kỹ, kẻo kết luật cái rụp như trên là dễ tẩu hỏa nhập ma lắm.

Hay lắm Bác Atkinson ơi, đọc bài của Bác mà em hiểu ra nhiều điều. Nhưng em có mấy thắc mắc như vầy mong Bác trả lời giúp:
    1/Ống kính xài cho máy 35mm & ok xài cho máy D-SLR khác nhau ở chỗ nào? Có phải ở focal length không?
    2/ Nếu ta lấy một ok góc rộng của D-SLR gắn vào máy film 35mm thì ta sẽ có ok có góc nhìn lớn hơn khi gắn vào D-SLR?
    Chúc Bác vui khỏe, cám ơn Bác nhiều.

Quote Được gửi bởi Atkinson
    5. APS-C, FF with tele lens

Kích thước subject trên FF tại 300mm

Hình 3 người trên FF tại 300mm và 3 người trên APS-C tại 200mm là hoàn toàn như nhau về góc nhìn. Nhưng ta thấy rõ ràng rằng, kích thước ảnh của 3 người trên FF lớn hơn kích thước ảnh của 3 người trên APS-C đúng 1.5 lần, bởi tiêu cự 300mm lớn hơn tiêu cự 200mm cũng 1.5 lần.

Điều lầm tưởng chính là ở chỗ này, vì trong viewfinder, chúng ta k0 nhìn thấy sự khác nhau về kích thước ảnh thực sự trên sensor mà chỉ nhìn thấy sự giống nhau về góc nhìn. Điều đó làm ta nghĩ rằng cái lens 200mm đã được APS-C "biến thành" 300mm. Nó chỉ "giúp" ta biến cái góc nhìn thôi mà thực sự ra là "ăn bớt" của ta 2 người ở phía ngoài cùng. Chứ nó k0 giúp ta tăng kích thước của hình ảnh lên như lens 300mm làm được. Đó là lý do vì sao sự "tương đương" giữa lens 200mm trên APS-C với 300mm trên FF chỉ có 50% sự thật.

Tóm lại, lens 200mm trên APS-C 1.5x cho chúng ta một hình ảnh với góc nhìn tương đương tiêu cự 300mm trên FF, nhưng kích thước hình ảnh vẫn k0 hề thay đổi.

Lens 200mm mà chỉ nhận được góc nhìn tương tự lens 300mm (bị hẹp lại) tức là một sự thiệt thòi (bản chất cũng như trường hợp với wide angle, nhưng vì ta ít để ý đến góc nhìn của tele), đồng thời kích thước ảnh lại vẫn giữ nguyên. Việc nói người dùng có lợi ở tele với APS-C là SAI.

It's Fault !
    Chính xác . Bài viết hay . Hôm nay em mới xem được .

Quote Được gửi bởi freelance
    Nói nhăn nói cuội cũng chỉ là crop Subject và tiêu cự ống kính nào thì Perspective của ống kính đó mà thôi

Còn tỉ lệ 1.5x là so sánh với cái gì ???phài so sánh với Full frame của máy 35mm coi như máy 35 là 1x chứ không phải chỉ nói là 1.5x là đúng ( 1.5x cua 120mm cho ra kết quả khác )

Có cần thiết phải chứng minh dài dòng khó hiểu nhự vây không ???và sai nữa
    Dủng từ "Kích thước hình ảnh " dịch từ "Subject size" ở đẩy hoàn toàn sai
    Xem kỹ lại em thấy bác freelance mới là "nói nhăn nói cuội" ( sic ) , vì ngay từ đầu bác AT nói rõ về vấn đề so với FF máy 35mm rồi.

( Theo em, bác Freelance ngoài "nói nhăn nói cuội" còn SAI CHÍNH TẢ nữa ạ . "Nói nhăng nói cuội" em có nghe qua, còn "nói nhăn nói cuội" em mới xem lần đầu )

Bên cạnh đó, em nhận xét bài viết của bác AT và các anh em khác tham gia chia sẻ kiến thức RẤT CÓ ÍCH, nói đâu ra đó, nói kèm hình ảnh dẫn chứng khoa học, đúng mấy chỗ em thắc mắc, không hề thấy "nhăn" hay "cuội" chỗ nào đâu ạ .

Với lối cư xử bản thân không thấy đóng góp bài vở hữu ích cho diễn đàn, nguời ta bỏ công viết bài cho mình xem, còn phát ngôn nghe không êm tai chút nào, kiểu đó coi chừng sau này bác sống một mình không bè bạn đấy ạ.

Cực thân !

Cannik Guest
    Các bác cho hỏi vậy ống kính EF-S dùng trên FF và trên APS-C có gì khác biệt không?

EF-S được thiết kế để cho APS-C thôi bác à.

Trang 4 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng