Trang 27 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 172526272829 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 261 đến 270 / 289

Chủ đề: DSLR 1.x crop factor vs. Full frame : Effect and reality

cảm ơn bác chủ thớt nhiều!

Các bác cho mình hỏi 1 vấn đề nhỏ này nha:

Để tránh lan mang.
    1. FF lợi về tiêu cự [clear]
    2. FF DOF mõng hơn Crop [clear]

Vấn đề mình thắc mắc là mình có đọc trên vnphoto, trong bài viết nào thì mình ko rõ. Có nói là FF thu nhận ánh sáng nhiều hơn crop do đó cùng tốc , cùng ISO, đủ sáng. Thì khẩu 4 trên FF cho hình đủ sáng bằng với khẩu 2.8 trên crop.

Như vậy FF lợi về khẩu ~1stop so với crop. Nhưng mình ko thể nào lý giải được. Các bác giúp mình cái nha. Thanks

Quote Được gửi bởi David.Nguyen View Post
    Vấn đề mình thắc mắc là mình có đọc trên vnphoto, trong bài viết nào thì mình ko rõ. Có nói là FF thu nhận ánh sáng nhiều hơn crop do đó cùng tốc , cùng ISO, đủ sáng. Thì khẩu 4 trên FF cho hình đủ sáng bằng với khẩu 2.8 trên crop.
    Cái này là ko có căn cứ bác à. chỉ có kích thước điểm ảnh của FF lớn hơn kha nhiều so với kích thước điểm ảnh của crop body nên màu sắc của ảnh trên Full Fame ghi nhận được tốt hơn do thuật toán nội suy làm việc tốt hơn.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Cái này là ko có căn cứ bác à. chỉ có kích thước điểm ảnh của FF lớn hơn kha nhiều so với kích thước điểm ảnh của crop body nên màu sắc của ảnh trên Full Fame ghi nhận được tốt hơn do thuật toán nội suy làm việc tốt hơn.
    Đúng là không có căn cứ thật bác à. Nhưng cũng nghe khá nhiều bác nói. Có đk chắc mình phải kiểm chứng thực tế như thế nào.

Nếu thật vậy thì quá tuyệt cho FF. Mua 1 cái body, tiết kiệm bao nhiêu là tiền mua lens, kaka

Quote Được gửi bởi David.Nguyen View Post
    Đúng là không có căn cứ thật bác à. Nhưng cũng nghe khá nhiều bác nói. Có đk chắc mình phải kiểm chứng thực tế như thế nào.

Nếu thật vậy thì quá tuyệt cho FF. Mua 1 cái body, tiết kiệm bao nhiêu là tiền mua lens, kaka
    Đơn giản thôi mà bác, nếu như có sự chênh lệch này thì người tddaxssx có 2 phiên bản máy đo sáng rồi cho máy FF và crop body rồi. Tuy nhiên có điều thú vị là ở cùng 1 khẩu độ thì bao giờ ánh sáng qua lens fix (prime) vẫn vô nhiêu hơn qua lens zoom khoảng 1/3 stop.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

-------------------------------!
    Được sửa bởi Khaclan2004 lúc 01:22 AM ngày 19-06-2013
    Nex6

-------------------------------!
    Được sửa bởi Khaclan2004 lúc 01:23 AM ngày 19-06-2013
    Nex6

đồng ý với ý kiến của bác, tiếp tục nào

Như Bác Atkinson đã viết, crop factor chi có ảnh hưởng tới góc nhìn FOV mà không hề ảnh hưởng tới độ phóng đại ảnh, hay độ nét của an̉n ( như DOF hay hyperfocal distance). Không có sự tương đương máy móc giữa ống 200mm trên APS-C với ống 300mm trên FF. Nghĩa là trên máy nào cũng vậy , ống kính 200mm vẫn là ống kính 200mm về phương diện phóng đại ảnh, hay về vấn đề độ nét của ảnh.

Topic khá hay và lâu lắm rồi, nhưng với một người mới như mình thì vẫn muốn lôi lên vì có nhiều thắc mắc với bác chủ thớt cũng như các cao thủ ở đây. Mong mọi người đừng phong Thánh đào mộ nha )
    Ở đây mình muốn lật lại vấn đề "kích thước ảnh" hay "subject size" thôi, còn mấy vấn đề so sánh khác như DOF, độ đẹp xấu, trung thực chi tiết, màu mè các loại....giữa ảnh cho bởi FF và Crop Sensor thì mình không bàn đến.
    Xin mượn cái hình minh họa của bác Newbie_SG về trường hợp APS-C với tiêu cự 200mm và FF với tiêu cự 300mm:

Theo bác chủ thớt thì góc nhìn 2 cái này là như nhau nhưng subject size là khác nhau?! Hay như bác Newbie_SG thì "kích thước tuyệt đối của hình ảnh thu được là khác nhau, trên FF to hơn nhiều so với APS-C. Khi in ra kết quả cuối cùng trên cùng một tờ giấy giống nhau, thằng FF chả cần phóng to gì cả, còn thằng APS-C thì phải phóng lên 1.54 lần, dĩ nhiên chi tiết sẽ bị vỡ hơn"
    Mình chỉ đồng ý với quan điểm 2 bác về kích thước tuyệt đối của đối tượng (ảnh) tại vị trí sensor là khác nhau, tại vị trí đặt cảm biến FF trong trường hợp này là to hơn. NHƯNG kích thước hình ảnh thu được của 2 sensor trong trường hợp này về độ lớn độ phân giải ảnh là như nhau, nếu xuất ra ảnh thì hoàn toàn như nhau (không xét yếu tố khác) chứ không phải APS-C phải phóng to 1,54 lần rồi còn chi tiết bị vỡ gì hết. Ở đây mình sét 2 cảm biến FF và APS-C cùng một độ phân giải nhé, vd 12 Mpx đi. Cùng số lượng điểm cảm biến quang học để cho ra độ phân giải ảnh 12 Mpx thì trong trường hợp này tín hiệu hình ảnh thu được trên cảm biến FF và APS-C là như nhau vì kích thước tuyệt đối của ảnh con đại bàng tại vị trí sensor FF là to hơn trên APS-C nhưng kích thước tương đối của hình ảnh con đại bàng thu được trên 2 cảm biến là như nhau vì độ lớn cảm biến FF to hơn trên APS-C (xem hình ảnh sẽ hiểu). Nên đối với việc xuất hình ảnh số thì ở đây cho kết quả như nhau về độ phân giải, độ nét.
    Tương tự như vậy thì cùng một tiêu cự 200mm thì kích thước tương đối của đối tượng trên cảm biến APS-C là to hơn trên FF nên khi xuất ảnh ra cùng độ phân giải thì trên APS-C sẽ cho ra hình ảnh đối tượng lớn hơn trên FF. Cho nên nếu ta cho hình ảnh 2 con đại bàng xuất ra bằng nhau trên giấy hoặc zoom trên màn hình thì độ nét của con đại bàng trên APS-C sẽ cao hơn trên FF trong trường hợp này (bỏ qua các yếu tố ảnh hưởng đến độ nét khác cho chất lượng cảm biến hay công nghệ)

Mình viết hơi lủng củng không biết các bác có hiểu ý mình muốn diễn đạt không. Cái ý chính mình muốn nói là cái subject size trên sensor nó khác với subject size cho ra qua thấu kính tại vị trí đặt sensor. Vì ở đây hình ảnh kts thu được vào máy thu được qua sensor phụ thuộc vào việc dàn trải hệ thống điểm cảm biến trên kích thước sensor. 2 kích thước sensor khác nhau FF và APS-C nhưng cùng độ phân giải (tức là số lượng điểm cảm biến như nhau) thì việc ghi nhận cùng một tín hiệu hình ảnh qua thấu kính là khác nhau. Cho nên muốn cho ra 2 hình ảnh kỹ thuật số giống nhau về kích thước đối tượng trên 2 cảm biến này thì kích thước tuyệt đối cần ghi nhận tại vị trí sensor cần thay đổi tỷ lệ tương ứng với tỷ lệ crop (thay đổi tiêu cự, thay đổi vị trí chụp...vv)
    Được sửa bởi honorthyfather lúc 07:32 AM ngày 21-08-2013

Trang 27 / 29 Đầu tiênĐầu tiên ... 172526272829 Cuối cùngCuối cùng