Trang 3230 / 3756 Đầu tiênĐầu tiên ... 22302730313031803220322832293230323132323240328033303730 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 32,291 đến 32,300 / 37557

Chủ đề: Hoa thơm cỏ lạ

Quote Được gửi bởi phuchoi View Post
    Trái gì nhìn lạ vậy bác, bác cũng chịu khó sưu tầm quá.

# 26.164
    Sao ta lại đứng chơi vơi giữa đời.

Là cây xương rồng đấy bác ạ!
    Bác ấy chụp màu và nét đẹp quá nên chắc hơi lạ!
    ( Dạo này bác nhuquynh rất lên tay ạ!^^ )

Cái hoa cỏ nổ hình như hơi sai màu bác à?

Quote Được gửi bởi mas57 View Post
    Hi hi ấn tượng đầu tiên dù xấu hay đẹp đều để lại trong ký ức :D với ảnh đó chỉ nghịch ngợm vui thì dc chứ mà ảnh nào cũng na ná như thế người xem cảm thấy nhàm chán và phản cảm lắm e biết không :D

#26.165

Thế mà em lại định nhờ anh cầm hoa đấy!
    ...Chắc định nhắc khéo nhỉ??? nhỉ???:D

Hoa chống spam:

#26.166

Được sửa bởi la lune lúc 03:03 PM ngày 04-06-2013
    Con đường dưới chân đấy...cứ bước đi...như tình yêu em dành cho anh!

em vào làm 1 tấm điển danh ah...

Quote Được gửi bởi la lune View Post
    Là cây xương rồng đấy bác ạ!
    Bác ấy chụp màu và nét đẹp quá nên chắc hơi lạ!
    ( Dạo này bác nhuquynh rất lên tay ạ!^^ )

Cái hoa cỏ nổ hình như hơi sai màu bác à?
    Cám ơn bác đã chỉ cho biết là cây xương rồng và có nhận xét về hình, đúng là có hơi mạnh tay khi kéo màu.

# 26.168

Ưu điểm: giỏi võ, bắn súng, phi dao hai tay như một.
    Nhược điểm: nóng tính.

Quote Được gửi bởi AdamVo View Post
    em vào làm 1 tấm điển danh ah...

Hoa đẹp lắm anh! Cái màu mê thật ý!

Quote Được gửi bởi phuchoi View Post
    Cám ơn bác đã chỉ cho biết là cây xương rồng và có nhận xét về hình, đúng là có hơi mạnh tay khi kéo màu.
    Dạ. Hôm rồi đi off với cả nhóm mới được chơi trò nổ quả này lần đầu bác ạ!:P Khổ thế!!!
    Con đường dưới chân đấy...cứ bước đi...như tình yêu em dành cho anh!

Quote Được gửi bởi Teredo View Post
    Không nét, không rõ ràng màu sắc, nhìn như không nhìn, không cần thể hiện bản thân, đến cực điểm của cái LẠ, không khác ngày đầu có ĐỨA ném hoa HÉO vào VƯỜN HTCL cũng như CẢM XÚC của ai lãng đãng mây trôi không bao giờ quay lại chốn cũ mà tồn tại vững như trái núi, hoang dã thống trị theo tự nhiên!
    Quote Được gửi bởi shadowless View Post
    Cái kiểu chụp này tui rất thích, phông phía sau tiệp màu với vật chủ phía trước, à thì ra cách xa 1 khoảng cách đủ để tách bạch mờ và rõ, màu như nhau nhưng độ nét làm nên khác biệt, nghiệm ra rồi, cám ơn!, bạn nếu được vui lòng up vài tấm kiểu như vậy tui cám ơn nhiều lắm!!
    Quote Được gửi bởi New_farmer View Post
    Sao có ảnh chụp hỏng mà lại đẹp thế nhỉ
    Quote Được gửi bởi Suson View Post

Đẹp quá Cauan ạ! một cảm giác rất khó tả khi ngắm ảnh này
    Quote Được gửi bởi la lune View Post
    Chị nói đúng và hay quá!
    Ảnh rất khác lạ đấy chị ạ!

Vui ...rất vui vì có những người bạn thích " ảnh hỏng " của cauan và vui hơn nhiều vì các bạn đồng cảm với điều mà cauan muốn nói . Tình hình này sau cứ giữ lại ảnh hỏng không vội xóa vừa đau tay vì nhiều lại vừa tự kỉ chán nản Minh Cong nhỉ :D

@ La Lune : Linh ơi sáng nay đi làm chị chụp được cái hoa cỏ nổ mầu hồng đây này ...khoe em nhé :D

# 26.169

# 26.170

Mấy hôm nay không vào vườn, hôm nay ngồi xem một mạch rất sướng đặc biệt rất nhiều hình bokeh. Anh Phước có đề nghị em viết về bokeh nhưng em không biết bắt đầu từ đâu cả. Trải qua một thời gian khá dài tập tành, nghiền ngẫm và chơi bokeh em có thể xin phép các bác có thâm niên chơi bokeh trong vườn tóm lược vài ý đại khái rút ra từ bản thân để những bạn có ý định chơi bokeh có thể tham khảo, nếu cần:
    - Lens: Đầu tiên muốn chơi bokeh thì phải kể đến lens, thực ra thì lens nào cũng tạo ra bokeh khi gặp ánh sáng loang lỗ, óng ánh nhưng để có bokeh độc, đẹp, lạ thì phải kể đến những tên tuổi huyền thoại mà những tay chơi bokeh nằm ngủ cũng còn mơ. Dĩ nhiên là em chỉ đề cập đến những cái lens có giá chấp nhận được thôi nhé: Helios series 40 85mm f1.5, Carl Zeiss T* 50mm f1.4, Carl Zeiss Jena Pancolar 55mm f1.4 (hím lém), dòng lens Meyer Optik mà điển hình là Trioplan 100mm f2.8 và Primoplan 59mm f1.9,...Mỗi lens nó cho một kiểu bokeh khác nhau, nếu như Helios cho bokeh theo kiểu xoáy lõm, xếp lớp bánh bèo thì Carl Zeiss T* lại cho bokeh vảy cá, nổ mắt mèo tạo cảm giác 3D rất đẹp, trong một số trường hợp nó cũng cho bokeh xoáy nhưng xoáy lồi. Meyer cho bokeh tròn xoe và phát sáng rìa nhưng khác với hai loại trên nó chỉ tạo BG dạng phẳng 2D không cho hiệu ứng 3D. Tiêu cự để chơi bokeh lý tưởng là từ 50mm-85mm, Trioplan 100mm f2.8 là một ngoại lệ.
    - Đánh hơi: Yếu tố kế tiếp là khả năng đánh hơi bokeh, cái này nó giống một tiền đạo săn bàn trong bóng đá, phải có một chút nhạy cảm trước các loại BG để chụp bokeh. Không hẳn ánh sánh nhiều loang lỗ đã cho bokeh đẹp. Điển hình là các bạn hay chỉa ống kính lên trên các vòm lá hay trước một rừng đèn led để chụp bokeh, nhiều bong bóng thật đấy nhưng nhạt, toàn thấy những đốm sáng trắng đục rất khó chịu. Chủ thể trong tình huống này thường tối thui vì độ chênh sáng của BG và chủ thề là rất cao, nhiều bạn chịu khó về fill bằng ACR thì hình bẹt và noise nói chung là không hấp dẫn. Vậy phải làm như thế nào, một lời khuyên dành cho các bạn là hãy chọn những góc có ánh sáng xiên, nếu lens của bạn có độ mở lớn thì những BG rối bời đôi khi lại kết hợp với bokeh cho ra những tấm hình rất ma mị, khó cưỡng lại được khi nhìn vào nó. Tấm ảnh anh nguyenrua chụp con chuồn chuồn bằng lens Helios 40-2 là một điển hình, rất khó rời mắt khi đã lỡ nhìn vào đó. Mạnh dạn chụp ngược sáng (nhưng không phải chỉa lên trời) khi ánh sáng mặt trời đã dịu (sáng sớm, hoàng hôn) cũng đem lại những kết quả rất đáng được chờ đợi.
    - Thử và sai: Không có một công thức nào để chụp cái là cho bokeh đẹp liền được. Mà phải chụp vài tấm cùng một góc nhìn với nhiều cự ly khác nhau (dẫn đến độ to nhỏ của bokeh khác nhau) để chọn cái mình ưng ý nhất. Quy tắc là nếu thấy BG nó xóa nhòekhông tạo bokeh được thì dịch ra xa chủ thể, thấy bokeh nhỏ quá thì tiến lại gần. Thường em chụp 50mm thì tầm 2m là đẹp, 85mm thì 2.5m – 3m. Độ to nhỏ của bokeh cũng rất quan trọng, làm sao nhìn hài hòa được với chủ thể với môi trường xung quanh là được.
    - Hậu kỳ: đây là một khâu không kém quan trọng vì chụp bokeh chúng ta thường mở hết khẩu độ để chụp và như thế nó cũng phơi bày đầy rẫy những điểm yếu của một cái lens đó là soft, CA, thiếu contrast, flare,…thậm chí trong một số trường họp bị cháy. Vậy nên các bạn nên chụp RAW sau đó về xử lý bằng PS sẽ làm cho tấm hình của bạn trở nên bắt mắt hơn.
    - Chủ thể: Có lẻ khổ nhất khi chụp bokeh là chủ thể, một tấm hình bokeh có đẹp đến mấy mà không có chủ thể thì cũng nhạt, nếu không muốn nói là vô duyên (trừ một vài tình huống đặc biệt). Nhiều lúc đánh hơi được BG tốt mà không thể nào tìm ra được chủ thể ưng ý. Bởi vậy chủ thể trong thể loại bokeh thường đơn giản và đơn điệu, một số người còn thủ sẵn một số đồ chơi để khi bí thì lôi ra làm chủ thể.
    - Thể loại: Outdoor và Indoor. Mỗi loại có một sức cuốn hút riêng nhưng em thích loại outdoor hơn, bokeh được hình thành từ những vệt nắng, giọt sương, tương phản màu sắc làm cho tấm hình sinh động và khó lường hơn khi bấm máy. Indoor bokeh nếu sắp đặt khéo léo cũng tạo ra những điều ký thú do các bong bóng màu sắc mang lại.
    - Bắt chước: Mạnh dạn bắt chước, sau đó sáng tạo để làm của riêng cho mình.

Chúc các bạn đam mê bokeh có những trải nghiệm thú vị.

Em xin phép post vài tấm hình bokeh ứng ý để minh họa cho bài viết. Có thể đã post trong vườn hoặc đâu đó rồi nhưng hôm nay xin phép post ở đây một lần nữa và xin phép không đánh số

Spark bokeh by habitat's, on Flickr

Tiny lovely violet by habitat's, on Flickr

Tomorrow never dies... by habitat's, on Flickr

Taking-off by habitat's, on Flickr

X'mas coffee by habitat's, on Flickr

Noel_13 by habitat's, on Flickr

Spark swirl by habitat's, on Flickr

A magic morning by habitat's, on Flickr

A beautiful morning by habitat's, on Flickr

@Habitas: Hay lắm, Bác lại làm khối người tối ngủ mơ thấy bong bóng rồi !

Chắc cuối tuần này em bỏ hết mọi việc, đi chộp bong bóng ♀♀♀

Máy dỏm, hoa xấu. Các bác đừng chê nhé!
    Cách tốt nhất để không bị cám dỗ là chủ động sa ngã

Trang 3230 / 3756 Đầu tiênĐầu tiên ... 22302730313031803220322832293230323132323240328033303730 ... Cuối cùngCuối cùng