Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 32

Chủ đề: Tamron 18-250 macro : All in one không phải để làm kiểng

Thumbs up Tamron 18-250 macro : All in one không phải để làm kiểng

Có lẻ ai trong chúng ta, những người đam mê nhiếp ảnh, cũng từng có khoảnh khắc gọi là newbie hay còn gọi là mới chập chững tập cầm DSLR. Tôi cũng vậy, tuy đã qua thời kỳ chập chững tập cầm máy nhưng vẫn ở giai đoạn tìm hiểu chưa thể gọi là điều khiển DSLR. Tôi có niềm đam mê rất lạ, đã chơi cái gì là phải tìm hiểu cho đủ các loại, sở hữu cho thật nhiều các model khác nhau nhưng nhiều khi lại không hiểu sâu hay hiểu rõ về kỹ thuật của nó. Từ năm 2000 tôi đã bắt đầu chơi PC, theo đuổi thật nhiều loại main, cpu, ram, vga, case, lcd, speaker và cũng OC như bất cứ tín đồ PC nào nhưng tôi chưa bao giờ OC đến giới hạn của bất kỳ CPU nào (tệ hơn rất nhiều bạn bè hay những người chơi cùng thời với tôi) nhưng bù lại số lượng model linh kiện vi tính qua tay tôi phải nói nhiều không kể siết đến nổi tôi k sao nhớ hết. DSLR cũng thế, tôi mới chập chững chơi được 1 năm, chụp cũng khá nhiều nhưng lại không hiểu chuyên sâu về từng loại máy, từng kỹ thuật chụp nhưng tôi lại sở hữu qua rất nhiều model khác nhau. Tôi nói vòng vòng nhưng gút lại một điều, đừng hỏi tôi bất cứ vấn đề chuyên sâu nào về DSLR vì có thể tôi sẽ không biết và bài review dưới đây cũng chỉ là cảm nhận cá nhân của một người không chuyên
    Chơi DSLR một thời gian thì tôi nhận ra rằng cụm từ ALL IN ONE không được mọi người ưa chuộng và hầu hết bị hắt hủi hoặc đánh giá thấp, với sự nhồi nhét của các bác trên đây tôi cũng bị ảnh hưởng bởi tư tưởng đó, cứ phong cảnh thì len 1x-2x, chân dung thì len fix 50 85, tele thì 70-200 ... Khi cầm trong tay len tamron 18-250 thì cảm giác như cầm một món đồ chơi khi so sánh với các len L khác, vỏ bằng nhựa + trọng lượng nhẹ dễ tạo cảm giác coi thường em nó nhưng đó là một lợi ích đối với một newbie như tôi, dưới đây là vài thông số kỹ thuật, đừng hỏi tôi kỹ về những thông số đó nhé tôi cũng mờ mịt lắm

Focal Length 18-250mm
    Maximum Aperture F/3.5-6.3
    Angle of View 75° 33' - 6° 23' (APS-C size equivalent)
    Lens Construction 16 elements / 13 groups
    Minimum Focus Distance 0.45m (17.7") (entire zoom range)
    Maximum Mag. Ratio 1:3.5 (at f=250mm, MFD 0.45m)
    Filter Diameter 62mm
    Overall Length 84.3mm (3.3")
    Maximum Diameter 74.4mm (2.9")
    Weight 430g (15.2oz.)
    Diaphragm Blades 7 blades
    Minimum Aperture F/22
    Standard Accessory Flower-shaped Lens Hood
    Compatible Mount Canon AF, Nikon AF-D, Pentax AF, and Sony (Konica Minolta)

Bối cảnh đặt ra như thế này, hôm đó tôi đi chơi ở khu du lịch Đại Nam, trong tủ thì lỉnh kỉnh các loại len nhưng do đi chơi với bạn gái không thể chỉ lo chụp ảnh hay đem theo đủ thứ ống kính nên tôi quyết định dùng 2 thứ mà tôi cho là hợp lý nhất : Body 450D nhỏ gọn nhưng mạnh mẽ và ALL IN ONE Tamron 18-250 macro. Bạn biết không đi chơi với gấu mà suốt ngày chỉ lo chụp choẹt, canh góc này, thay len nọ, vác trên cổ body 1ds nặng hơn 1 kg đi suốt cả cái Đại Nam thì chả khác nào bị tra tấn, sau khi đi chơi về tôi mới biết đó là sự lựa chọn sáng suốt của mình. Tôi có những bức ảnh mong muốn, buổi đi chơi vui vẻ, không quá tốn nhiều thời gian cho chụp choẹt và quan trọng là tôi có sự nhận thức khác đi cho len For và cụm chữ ALL IN ONE

Dưới đây là các hình chụp từ body 450d, tôi để auto ISO nên hầu hết ISO toàn trên 400 nhưng Len vẫn thể hiện tốt (khi crop 100% thì bị noise không tránh khỏi do 450d xử lý chưa tốt lắm ở ISO cao), tôi đánh giá đây là len nên có trong bộ sưu tập của mọi người

100mm f5.6 speed 1/125 ISO 200

Crop 100%

180mm f5.6 speed 1/200 ISO 320

Crop 100%

70mm f5.0 speed 1/800 ISO 200

50mm f5.0 speed 1/200 ISO 400

Crop 100%

18mm f8.0 speed 1/125 ISO 100 tấm này gắn trên body cùi bắp 10D để chứng tỏ len này vẫn tốt đối với máy gần tuyệt chủng

Crop 100%

100mm f5.6 speed 1/100 ISO 800 Thử nghiệm chân dung vẫn xóa phông mịt mù và borke cũng tạm phải không các bác

250mm f6.3 speed 1/800 ISO 200 Thử nghiệm macro ở 250mm

Crop 100%

Thử nghiệm ngược sáng và thử nghiệm hình ở ngoài trời nắng lúc 12h

Cuối cùng là chân dung em nó khi gắn với 450D
    Được sửa bởi thusinh22 lúc 12:43 PM ngày 11-11-2010

Tôi sẽ so sánh với một số len bạn tôi chụp cũng tại đại nam ở các post sau

Hay quá bác thusinh22, mong bác tiếp tục ạ
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Em cũng đồng ý với bác thusinh22, ống All In One thật sự rất hữu dụng trong những chuyến đi mà cần phải trèo đèo lội suối, mang vác nặng nề. Những chuyến đi như vậy thường thì không đủ thời gian (và không gian) để thay lens và sẽ bị bỏ lỡ những khoảng khắc quý giá.

Nhưng em vẫn không biết build quality của lén này thế nào? lúc trước em có xài con Tamron 17-50 f2.8, xài 1 năm đầu thì không sau, bắt đầu sau đó thì kẹt zoom, vô bụi tùm lum hết. Kết quả là trong năm thứ hai em phải đem ra thợ tháo ra 3 lần vì kẹt zoom(do bị kẹt ốc, bể bánh răng bla bla bla) nên em bán luôn, từ đó cạch lens for :|

Em cũng đang dùng em này và chưa có gì than phiền cả. Chụp gái teen xóa phong cũng mù mịt các bác ạ

Exif: 250mm, f/6.3, 1/160s, ISO 400, không trippod

cảm ơn bạn thusinh22 rất nhìu về bài review này nha, nhờ vậy mà mình khỏi lăn tăn về con này nữa, vì khi đi du lịch mình chỉ cần ảnh như cỡ bạn chụp thôi chứ ko yêu cầu j nhìu. ống all in one này lại còn chụp dc macro nữa chứ, một ống gọn nhẹ thôi rất thích hợp với mình, sức trói gà ko chặt mà lại hihihi

Ống này công nhận chụp buổi sáng 10 tấm thì có ảnh rõ hết 10 tấm, rất thích hợp du lịch hoặc gia đình
    Bữa mới chụp lén 2 em gái ở công viên ở tiêu cự 250mm, do chụp lén nên k dám canh kỹ hay ngắm nghiếc gì đưa lên kêu bip là chụp mà k bị out tấm nào, trong khi cầm 70-200 f4 chụp lén ở tiêu cự 200 thì lâu lâu ảnh cũng bị nhòe chắc do len nặng và f cao hơn hay sao đó

so với 18-200 của nikon thì thế nào nhỉ?
    em cũng đang muốn kiếm 1 em tele mà ko biết em nào hay.

tamron khá nổi tiếng với mấy em all in one như vầy, vừa rồi tamron có tung ra 18-270mm với motor mới và tính năng chống rung VC. Theo mình thì all-in-one Tamron là lựa chọn số một so với sigma, Tokina thì có 28-200 thì phải (chỉ nói phân khúc hàng FOR).

mình cũng cầm thử 18-200 VRII của Nikon, chụp có vẻ ko nét lắm, có thể do mình run tay
    Nikon & NEX

thank bac thusinh22 nha,tu do jo moi bt dc tamron chup dep vay

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng