Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 30

Chủ đề: Studio tại nhà

Unhappy Studio tại nhà

em có st-e2, một cái 420ex, một cái 580ex, body có 20D, 300D, Nikon N80, lens thì khá nhiều vd 100mm f/2.8 macro, 17-40mm f/4L, 70-300mm ... lens sigma cũng có 28-105mm f/2.8-4, 17-35mm f/2.8-4 ... Nikon thì có mỗi 1 cái fixed lens 50mm f/1.8
    tripods có 2 cái slik & manfrotto

bạn gái em muốn em chụp portrait cho cô ý, mà equipments có bao nhiêu đó, xem đi xem lại vẫn chưa đủ :o vd thiếu backdrops, thiếu reflectors, diffusers này nọ ...
    có bác nào có kinh nghiệm studio tự chế ko có thể chia sẻ kinh nghiệm ko?

trước mắt em mới nghĩ ra đc là .. dùng cái tường trắng để làm backdrop (chụp high-key)

à quên, space cũng là một vấn đề. bình thường em chụp portrait bằng lens 100mm, nhưng đằng này là chụp ở nhà nên không rộng rãi lắm (ko lùi ra xa đc, nhất là lắp vào 20D nó biến thành 160mm :( ) vậy các bác có recommend cái lens thay thế nào ko?
    Được sửa bởi TeddyLoves lúc 03:25 AM ngày 16-03-2005

Lightbulb

:D bạn có đủ đồ nghề hết rồi đâu cần gì nữa.
    Máy ảnh thì quá ngon, lens cũng rất nhiều và tốt, flash cũng đã đủ dùng.

Chân dung đẹp không cần phải phân biệt studio hay không, có backdrop thì tốt, không có dùng tường cũng được, đừng quá phức tạp. :D

Theo mình với số đồ chơi có sẵn của bạn, hoàn toàn có thể tạo được một tấm ảnh đẹp, mà không cần backdrop. Về reflectors, chỉ cần một tấm bìa to, lấy giấy aluminum foil trong nhà bếp bọc lại thế là có reflector rất ngon, silver reflector hăn hoi :D

Nếu bạn không muốn dùng đèn flash thì mua cái đèn Halogen 500w giá rẻ bèo, less than $10. về làm main source cũng được.

Về lens bạn có thể chụp bằng 100mm f2.8 hoặc 70-300mm, ngay cả 28-105mm cũng được. Thường là từ 70-100mm là tiêu cự tốt chụp studio trong nhà.

Tất nhiên phòng nhỏ thì có thể chụp crop chặt cũng đẹp.

Lighting có thể setup con 580EX bên phải (trái) đánh thẳng với khăn giấy bọc lại như softbox. Hoặc bounce vào reflector. Dùng ST-E2 để kích hoạt. Mình thích chụp một đèn.

Một ví dụ One Light Wonder. Chụp trong phòng bé xíu, model ngồi sau bàn làm việc.

Canon 20D , 1 đèn bên phải, backdrop không có, dùng tường phòng làm việc. f3.2 1/200s

Chúc bạn có những tấm ảnh đẹp.

Thân
    XichLo
    Được sửa bởi admin lúc 10:18 AM ngày 16-03-2005
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Thanks xichlo đã hướng dẫn khá chi tiết, với cách này chúng ta có thể tự setup cho mình một studio dã chiến ngay tại nhà, hay bất cứ nơi đâu :D . Ở nhà tôi thường sử dụng 1 tấm mốp thùng để làm reflector, chứ giấy alu nhăn nheo lắm, ánh sáng loạn xạ :mad: Sẽ nghiên cứu cách dùng khăn giấy bọc flash làm softbox, để xem kết quả thế nào.

Nhưng tôi có thắc mắc này, xichlo giải thích hộ nhá: Có nhiều loại reflector, vd: gold, silver, white, transparent... khi nào thì sử dụng loại nào? hiệu quả của từng loại khác nhau ra sao?

Thanks for sharing
    Thành viên nữ duy nhất của SGPB :o

To Teddy: Nếu bạn ở TP HCM có thể kiếm được reflector rất rẻ mà giá chỉ có 140.000 hai mặt silver và white .

2 cái flashes của em đều có cái đầu bọc omni nên chắc ko cần giấy rồi.
    thực ra chụp kiểu đó em đã thử (từ hồi chỉ có 1 flash cơ) tức là dùng cái flash này để ở phía chéo chéo khoảng 45 độ, chiếu nghiêng xuống cũng tầm đấy, còn model thì cầm cái giấy aluminum để trên đùi. hình ra cũng rất đẹp. khéo khéo một tí vẫn ra rembrandt được (ko có đèn để modeling mà, nên hơi khó)
    vấn đề là chụp kiểu này em chỉ ra đen trắng là đẹp, chứ chụp màu ko hiểu sao .. cứ cảm thấy thiếu thiếu một cái gì đó .. hầu như là màu nó lên không thật

àh, ko hiểu là giờ em có 2 cái flashes rồi nhé, bác có nghĩ là có thể làm flat lighting dc ko nhỉ? em rất thích cái kiểu này.(hair light thì có thể là em sẽ dùng 1 cái đèn bàn chắc là đủ, nếu không thì em lấy cái mr14-ex ra chắc cũng đc)

nói tóm lại là chưa thử chưa biết bác nhỉ. xem ảnh bác xichlo thích nhất là ảnh portrait. em mới tập tành chụp portrait thôi. khó khăn nhất là ko có mẫu để chụp lol. có gì còn phải học hỏi bác nhiều.

btw đây là một trong số ít ỏi hình portrait của em. chụp bao nhiêu mới đc có mỗi 1 tấm trông đc thôi ạ. bác cho nhận xét với nhé.

100mm f/2.8
    f/8 1/60 sec
    Được sửa bởi TeddyLoves lúc 02:50 PM ngày 16-03-2005 Reason: add photo

Quote Được gửi bởi TungNQ
    To Teddy: Nếu bạn ở TP HCM có thể kiếm được reflector rất rẻ mà giá chỉ có 140.000 hai mặt silver và white .
    em ở canada bác :rolleyes:

Mỗi mầu của Reflector sẽ cho một loại ánh sáng khác nhau , nếu anh chỉ muốn natural, soft light thì chỉ cần white reflector vì nó không chói chang như silver, đặc biệt silver mà dùng giữa trưa thì model chỉ có khóc vì quá chói mắt, mắt mở đôi khi không tự nhiên. Cái lợi của silver là nguồn sáng mạnh nếu dùng silver reflector to cao bằng người thật thì nó fill từ đầu đến chân, đặc biệt hữu dụng trong studios. :p

Gold thì cho nguồn sáng ngả vàng làm ảnh ấm hơn. Ngoài các loại trên còn có loại silver và gold đan xen lẫn nhau cho cả 2 nguồn sáng.

Thân
    XichLo

Quote Được gửi bởi huutran70
    Nhưng tôi có thắc mắc này, xichlo giải thích hộ nhá: Có nhiều loại reflector, vd: gold, silver, white, transparent... khi nào thì sử dụng loại nào? hiệu quả của từng loại khác nhau ra sao?

Thanks for sharing

Trời viết một bài dài trả lời bác TeddyLove mà biến đâu mất tiêu rồi :(

XichLo

ui trùi bác ơi em biết là viết 1 bài dài xong bị mất thì cũng mất hứng viết tiếp luôn nhưng mà khi nào bác có hứng bác viết lại giùm em với nhá. thanks bác nhiều nhiều

ca'm ơn ke' ba'c Xi'ch lô

học .....hửi được rất nhìu từ bác "D

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng