Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 41

Chủ đề: Tư vấn về màn hình LCD cho Photoshop.

Tư vấn về màn hình LCD cho Photoshop.

Chào các bác. Mình là 1 thành viên mới tham gia chụp studio, trước giờ chỉ đi chụp phong cảnh hoặc chân dung bình thường. Nay có nhu cầu chụp studio và xử lý nhiều bằng PTS hoặc Lightroom thì biết màu trên laptop( mình đang dùng inspiron 13R) không thật như màu của LCD desktop. Vậy có bác nào hiểu về vấn đề này xin tư vấn cho mình 1 cái LCD thể hiện màu trung thực ạ.
    Cảm ơn.

Bác tìm lại xem, có bài nói về màn hình LCD để làm ảnh rồi đấy.

Em chỉ nhớ sơ sơ là:

- Nếu không phải Apple thì tấm nền phải là công nghệ IPS (Chả nhớ có đúng không nữa). Bên VOZ thấy có bác chuyên bán 23" Dell Ultra Sharp loại 23... gì gì ấy giá 6.5tr ngon ra phết (HN/TQ LCD DELL UltraSharp 2311H mới 100% nguyên thùng)

- Hoặc mua màn LCD của Apple

- Hoặc mua màn CRT
    Được sửa bởi echop lúc 08:24 PM ngày 09-11-2010

Ah nếu cò thể bác nên tìm mua cái datacolour spyder 3 (dùng để cân chỉnh (calibrate) cho màu các màn hình đều giống nhau), bác chủ chụp studio thì mình khuyên bác nên đầu tư thẳng lên spyder 3 elite, nó tiện dụng lắm ạ, có cái này thì đỡ phải lo về khoản các màn hình màu hơi khác nhau. Bác có thể tham khảo thêm ở trang web này (http://spyder.datacolor.com/product-mc-s3elite.php). Tuy nhiên nếu mua cái này thì theo em biết ở VN chắc không nhiều người bán (vì hơi ít ng wan tâm), nên bác có thể phải mua online, hơi rắc rối, nhưng cũng chẳng là vấn đề lớn.
    "Rượu nhạt uống lắm cũng say
    Người KHÔN nói lắm dẫu hay cũng nhàm"

DÙng đèn ống nhé, LCD ko làm ảnh đc đâu

Sao không có nút thanks ta :D. Em có 1 con LCD Dell ở nhà, nhưng sao thấy màu nóng là lại bị bệt nhìn thấy ghê. Màn hình của Apple bèo lắm cũng 900$. Bác choheotron nói rõ hơn về thiết bị spyder dc ko ạ? Em đọc thì hiểu là gắn vào LCD thì màu sẽ thể hiện đúng, ko biết đúng ko.

màn hình nào cũng chết nếu bác ko chỉnh theo lab xuất ảnh, vì em đã bị rồi, cân màn hình bằng spyder 3 pro xong, màu đẹp nhưng ra lab xuất hình thì té ghế, thực sự màn hình chỉ đúng với ảnh xuất ra nếu bác là 1 dây chuyền khép kín, chứ ko thì phụ thuộc vào lab rất nhiều bác ạ. xử lý là bác xin profile màu của lab, xuất 1 ảnh làm mẫu, về cân chỉnh màu trên màn hình lại theo màu của ảnh xuất mẫu, tỉ lệ ăn là trên 90%

Em chưa phải ra lab nhiều, nên nói chung chỉ sửa ảnh trên LCD desktop nên cần tìm 1 màn hình đúng màu ạ.

Cũng không biết giải thích thế nào cho hợp lý nữa, nói cho dễ hiểu là nó hoạt động cũng same same như bác nghĩ, nhưng việc đầu tiên install cái soft từ cd của nó vào máy mà bác sử dụng thường xuyên để chỉnh sửa hình ảnh nhất, sau đó làm theo hướng dẫn thôi, không rắc rối lam đâu, cái loại elite này có lợi là khi bác set thông số hết rồi thì khi làm việc trên máy khác khỏi cần làm lại nữa, chỉ dùng nó để cân chỉnh cho cái màn hình máy khác mà bác dùng thôi.
    Tặng bác cái link youtube, bác có thể xem qua thêm để hiểu cách sử dụng cũng như hoạt động.
    http://www.youtube.com/watch?v=P4wdDo3SwNQ

Ps: theo em biết thì có bán luôn 1 bộ, bao gồm 1 cái cân chỉnh màn hình, 1 cục để sử dụng set up thông số ánh sáng khi chụp, và cuối cùng là 1 món chuyên dùng để chỉnh màu máy in, bên em bán 1 bộ này tầm 1300AUD thì phải, có thể rẻ và mắc hơn vì em không nhớ rõ, bác có thể nghiên cứu về bộ này, nghiên cứu ở đây ạ, nó đang giảm giá còn 700AUD lúc trước là 1299AUD )
    http://nexus.com.au/myonlinestore/pr...d86cf24828d336
    Được sửa bởi choheotron lúc 10:09 PM ngày 09-11-2010
    "Rượu nhạt uống lắm cũng say
    Người KHÔN nói lắm dẫu hay cũng nhàm"

Ko biết ở SG có ai bán cái này ko nhỉ?

đặt hàng thôi bác ạ, chả ai nhập cái thứ này về sẵn đâu, giá spyder 3 express giá tầm 200$, spyder 3 pro giá khoảng 290$, và spyder 3 elite giá khoảng gần 400$

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng