Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 111

Chủ đề: Kỹ thuật chụp đẹp ảnh chân dung

Kỹ thuật chụp đẹp ảnh chân dung

Chào các bác, mấy hôm nay em rảnh quá, lôi báo tiếng Việt ra đọc thì tình cờ phát hiện có bài viết về kỹ thuật chụp ảnh chân dung này, với cách hướng dẫn cũng dể hiểu. Em đọc thấy cũng hay hay nên viết lại post lên đây để các bác đọc cho vui.

Kỹ thuật chụp đẹp ảnh chân dung :
    ( em ghi lại theo trên báo, khi viết có sửa đổi chút đỉnh để dễ hiểu hơn )

Nhiếp ảnh chú trọng là bố cục, ánh sáng. Với ảnh chân dung thì nguồn sáng là quan trọng nhất. Canh được những góc cạnh hài hoà, để có bức hình chụp thật sự ấn tượng vào gợi cảm là mục tiêu của người chụp

Chọn lựa máy ảnh : Máy chuyên nghiệp hay không chuyên nghiệp có trên thị trừong, không phải máy nào cũng chụp được ảnh chân dung. Ai đó không hiểu sẽ cho rằng máy nào mà chẳng chụp được, cứ đứng gần vào là xong. ( hơi giống chụp kiểu macro hén các bác :shifty: ). Thật ra, càng đứng xa với đối tượng thì ảnh càng đẹp ( cái này thì em thấy cũng đúng, có lần bác xichlo đứng xa lắc mà chơi cho em một tấm dân dung nhìn bó tay luôn ). Với dòng chuyên nghiệp cần có ống kiếng tiêu cự 100mm ( long-focus ) là tốt nhất.

Chọn lựa ánh sáng : Nói đến ảnh là nói đến ánh sáng. Không có ánh sáng sẽ không chụp được ảnh. Nguồn sáng ngoài chức năng chính còn là yếu tố để diễn tả cái đẹp, sang trọng của cuộc sống, và là điểm nhấn trong nội dung của bức ảnh. Ánh nắng ban ngày vàng rực rỡ, trong đêm có ánh sáng toả 1 vùng chìm chìm nổi nổi, những ánh hào quang xung quanh chủ thể, ánh đèn tỏa xuống lung linh, huyền ảo hay đèn sân khấu đầy màu sắc. Tất cả hiện tượng của nguồn sáng đó chính là cái đẹp mà bạn sẽ cảm nhận được.
    Không phải lúc nào ta cũng có thể có một nguồn sáng thuận lợi tốt nhất. Để bù vào những nguồn sáng thiếu, giới chuyên nghiệp thường mang theo một tấm hắt sáng. Hắt sáng cũng góp phần làm cho khuôn mặt người chụp sáng đều hay với nhiều cách khác nhau, phương pháp này tạo được chiều sâu, tạo khối cho đối tượng chụp. Với một miếng bìa cứng chừng 50x60 ( em không biết inch hay cm nữa :shifty: ) gấp đôi lại được, dán lên đó những miếng giấy bạc của bao thuốc lá là mình sẽ có một tấm hắt sáng rất hay và hiệu quả. Ánh sáng từ những miếng giấy bạc đó sẽ xua đi những chỗ tối, những điểm khuất từng vùng của đối tượng như hốc mắt, hốc mũi, vùng cổ....., nó cũng có thể xoá bớt đi những nết nhăn nhỏ trên khuôn mặt, góp phần cho đối tượng nhìn trẻ trung, tươi tắn hơn.
    Mặt khác, nguồn sáng phụ cũng rất quan trọng. Nó là một yếu tố để diễn tả phần nào cái đẹp, cái hồn của tấm ảnh, của đối tượng, cũng có thể diễn tả được cái ý của người cầm máy. Một ánh đèn dầu chiếu lung linh toả sáng một vùng nhỏ trên khuôn mặt hay nắng chiếu xiên từ phía sau hay từ bên cạnh, có thể làm cho những sợi tóc nổi bật lên, thấp thoáng những viền nắng toả xuống bờ vai ( nói thì dễ lắm ạ, nhựng khi đụng tay đụng chân làm thì......... )

Kỹ thuật chụp :
    Để chụp được ảnh, bạn phải hiểu tốc độ và khẩu độ. Khi đã dùng tới ống kiếng long-focus, tốc độ cửa trập ( tốc độ chụp ) cần đóng mở thật nhanh, khoảng từ 1/125" trở lên với ánh sáng có nắng, khẩu độ để mức trung bình f 5.6. Nếu đặt dưới những con số này, ảnh sẽ mất nét và rung tay, trừ phi bạn dùng chân máy. Cách tốt nhất là để tốc độ cao trong điều kiện trời nắng, thuận sáng bằng phím S trên máy, khi đấy khẩu độ sẽ tự động đóng mở để có một tấm ảnh chuẩn sáng ( cái này em thấy không nhất thiết phải là S, mình chơi Av cũng được vậy :shifty: ). Cùng với tác dụng của ống kiếng, tốc độ càng cao, cửa điều sáng ( cứ gọi ngắn gọn là f cho tiện việc sổ sách ) mở càng rộng thì hậu cảnh càng mờ, khuôn mặt người được chụp càng rõ và căng nét, được nổi bật trên nền phông là vì bất kỳ mọi vật khác đã bị nhoà đi.
    Đường ngang trên nền phông ảnh chân sai là sai hoàn toàn về mặt kỹ thuật lẫn nghệt thuật. Chỉ với một đường vạch nào đó như một sợi dây điện hay mép của bức tường cắt thẳng ngang đầu đối tượng chụp là đã vô tình làm hỏng đi hình ảnh quan trọng của mình.

Bố cục hình ảnh :
    Ảnh chân dung có hai loại : chân dung bán thân và chân dung nguyên người ( cái này bác Hafoto gọi là chụp bán chân dung và chụp...nguyên con nè :gathering ). Thông thường phần nhiều người khi nói đến chân dung là nghĩ đến tấm hình người bán thân ( từ ngực trở lên ). Ảnh bán thân không nên chụp thẳng mặt, không được nhìn thấy rõ cả hai tai ( đây là ảnh làm hồ sơ ). Mặt người nên quay chếch hướng so với camera, có thể nhìn mơ màng, xa xăm, ngước lên hay nhìn thấp xuống. Bạn đặt máy sao cho không gian phía sau mặt đối tượng chụp đang quay về hướng đó rộng gấp đôi sau lưng

( bác Hafoto cho em mượn tạm tấm này để nhìn dễ hiểu hơn nha bác, tại lời văn hơi khó hiểu mà em lại bí quá không biết lấy hình ở đâu nên bác thông cảm :wub: )
    Điểm đáng lưu ý không kém là kiểu dáng. Tư thế, dáng của đối tượng được chụp rất quan trọng trong tấm hình chân dung. Nó bắt nguồn từ cái chân trở lên. Không phải cứ đứng thẳng như đang doạ ai, mặt quay sang một bên là được, mà phải có sáng tạo, hướng dẫn cho đối tượng chụp biết tạo dáng làm sao cho mềm mại, sống động, kết hợp tất cả các tư thế của chân, tay, có thể ngồi hay đứng có kiểu dáng, tuỳ theo óc sáng tạo của người canh máy, và cũng của đối tượng chụp.

Xong, gõ mỏi cả tay. Giờ em đi ăn cơm đây, sáng giờ đi shopping mua đồ onsale chưa có ăn gì ráo, chỉ có xơi bậy bạ vài cái hot-dog thôi.

hay quá, hay qúa tiếp nữa đi bác

cám ơn Bác Biển Động về bài viết này!

Bài Viết thật Quý báu cho những new member như mình!

bác nóim là chụp chân dung thì để f trung bình là f5.6. nếu em có cái 50mm f1.4 thì để f=1.4 thì chụp có sao không? hay phãi chỉnh lên f5.6?

Quote Được gửi bởi giochuong
    bác nóim là chụp chân dung thì để f trung bình là f5.6. nếu em có cái 50mm f1.4 thì để f=1.4 thì chụp có sao không? hay phãi chỉnh lên f5.6?
    Tôi cũng dân tập tành, có ý kiến thế này không biết đúng không?

Độ mở f càng lớn, vật thể càng được thu nhỏ. Nói nôm na là nếu đặt f quá lớn, tiêu cự sẽ rõ ở một phần nhỏ trên vật thể (mặt hay mắt, mũi...) và các vùng lân cận bị mờ, ảnh trong không đẹp.

Không biết tôi phát biểu thế có đúng không. Mong anh em chỉ bảo thêm!

Thân ái!
    Được sửa bởi tovanhung lúc 08:59 AM ngày 26-11-2006

cái này thì em đâu có biết ạ, em chỉ viết lại của người khác thôi, mà cái này là em thấy họ viết với điều kiện chụp với ống từ 100mm trở lên. Mà với ống kiếng loại này thì với f 5.6 thì cũng đủ để xóa phông đằng sau rồi, nhưng trước giờ em toàn chụp với f khoảng 2.8 đến 3.5 thôi hà. Bữa nào mang máy gắn ống tele vào chụp thử biết liền :D

bác tovanhung, ý bác nói f nhỏ là sao ạ !? ví dụ như f 2.8 và f 11 thì ý bác viết là cái nào lớn cái nào nhỏ ạ ? Nói chung, với f như 8, 9, 10 trở lên thì hình rõ từ trước ra sau, thường dành chụp phong cảnh. Còn với f khoảng 2.8 thì chỉ rõ chỗ mình focus, và phông xung quanh sẽ được xóa mờ. Đại khái là thế.

bác để 1.4 chụp thì dof mỏng quá, lấy nét vào mũi thì chỉ mỗi mũi là nét, còn lại nhòe hết mất.
    Canon

Bài viết rất hữu ích, những kiến thức cơ bản
    nếu có đc 1 fần vế hướng dẫn chụp chân dung với flash thì hay wá anh nhỉ

Bác Biển Đông cho em hỏi tí, tiêu cự 100mm bác viết là dùng phim 35mm hay máy kỹ thuật số phải nhân 1,5 hoặc 1,6.
    Ví Dụ 100mm trên máy phim = 150mm trên máy của em

Tèo
    PHẢI CÓ GÌ ĐÓ CHO RIÊNG MÌNH

Quote Được gửi bởi BienDong
    ...

bác tovanhung, ý bác nói f nhỏ là sao ạ !? ví dụ như f 2.8 và f 11 thì ý bác viết là cái nào lớn cái nào nhỏ ạ ? Nói chung, với f như 8, 9, 10 trở lên thì hình rõ từ trước ra sau, thường dành chụp phong cảnh. Còn với f khoảng 2.8 thì chỉ rõ chỗ mình focus, và phông xung quanh sẽ được xóa mờ. Đại khái là thế.
    Mình lại lẫn lộn giữa tên gọi "lớn" - "bé" đây mà. ý mình với BienDong cũng... giống nhau, gọi f 2.8 là lớn (số nhỏ) và f5.6 là nhỏ (vì số lớn). Mình đã sửa lại 1 từ cho rõ nghĩa hơn rồi.

Cám ơn tất cả
    Thư viện sách điện tử Tiếng Việt
    www.thuvien-ebook.com

Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng