Trang 3 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 111

Chủ đề: Kỹ thuật chụp đẹp ảnh chân dung

Quote Được gửi bởi Khot
    Cái này không chính xác.
    cái này có thể đúng nếu bác chụp với ÔK - 50mm trở xuống và kg phải chụp đặc tả ! lúc đó , có thể dùng 1 soft box loại vừa che đủ đèn flash mà đánh cho ánh sáng mịn hơn , nhưng cách này cũng kg chụp được với ánh sáng gắt , còn nếu chụp đến thắt lưng hay cả người thì sẽ kg sao cả , ở đây mình đang nói về chân dung có vẻ nghệ thuật chút thôi mà bác chứ kg nói đến ảnh dịch vụ là chỉ cần sáng da , sáng mặt ! thân !

Quote Được gửi bởi CYON
    Em cũng nghĩ như bác BienDong, crop factor máy DSLR chỉ làm cho góc nhìn hẹp lại, không ảnh hưởng đến DOF nên mức độ xoá mờ là như nhau.

Cùng một focus length, nếu bác dùng DSLR thì phải đứng gần subject hơn là khi dùng film SLR để có cùng góc và mức độ xoá phông
    Hay đó Châu ơi, tiếp đi nhé :up: . À còn về dzụ DOF, theo anh biết có lần anh đọc ở đâu là crop factor tỷ lệ nghịch với DOF, có nghĩa là FF thì DOF mỏng hơn thì phải ( kô biết có đúng hông ? để anh chạy đi tìm tài liệu thử )

Flash vẫn thường để chụp chân dung ngoài trời (kể cả nắng), tiêu cự không đóng vai trò ở đây ạ, em vẫn chụp với góc rộng và có đèn. Chả thế mà người ra rất để ý đến flash sync speed, nikon d70, 50, 100.. có thể lên đến 1/500, và đây là điều lợi thế của Nikon (canon thường chỉ đến 1/250 như 20D em đang dùng)

Quote Được gửi bởi Khot
    Flash vẫn thường để chụp chân dung ngoài trời (kể cả nắng), tiêu cự không đóng vai trò ở đây ạ, em vẫn chụp với góc rộng và có đèn. Chả thế mà người ra rất để ý đến flash sync speed, nikon d70, 50, 100.. có thể lên đến 1/500, và đây là điều lợi thế của Nikon (canon thường chỉ đến 1/250 như 20D em đang dùng)
    nói như bác là nói chụp ảnh dịch vụ roài ! mình có thể dùng zoom 28x85 để chụp chủ dề này với mục đích chính là sáng da , rõ mặt ! và tùy theo khoảng cách cùng điều kiện ánh sáng lúc đó mà có thể dùng cả chế độ AUTO đèn flash nữa ! nói chung kg có điều kiện gì là bất di , bất dịch cả , ta có thể linh động xử dụng những dụng cụ cùng kiến thức mà ta có , nhưng phải hiểu là : ta chụp hình này với mục đích gì ? có như vậy ta mới phát huy hết những gì mà ta có , mà mục đích của nhiếp ảnh là có tính quần chúng đấy thui ! mà quần chúng thì thiên biến vạn hóa lắm các bác ạ ! :gathering

Vâng, bác nghĩ thế cũng được (thú thật là em không hiểu bác nói gì qua cái reply này) hihi.

Anh 8 tí nghe Châu .

Quote Được gửi bởi Khot
    ...... (canon thường chỉ đến 1/250 như 20D em đang dùng)
    Đèn cóc thì thế chứ như Canon 580 EX chơi được Tv 1/500,1/1000 .... bác ơi .
    Được sửa bởi trantam lúc 11:08 PM ngày 31-10-2007

Thế ạ, em chưa thử high-sync bao giờ để hôm nào em thử

Quote Được gửi bởi Khot
    Vâng, bác nghĩ thế cũng được (thú thật là em không hiểu bác nói gì qua cái reply này) hihi.

đồng ý với anh Khot,,hehe,

chả hiểu bác baychap đag nói gì cả . Loạn xà ngầu, ah, với đèn strobe thì syn cũng chỉ lên đến 1/250 nhỉ các anh? không rõ lắm

Quote Được gửi bởi baychap
    nói như bác là nói chụp ảnh dịch vụ roài ! mình có thể dùng zoom 28x85 để chụp chủ dề này với mục đích chính là sáng da , rõ mặt ! và tùy theo khoảng cách cùng điều kiện ánh sáng lúc đó mà có thể dùng cả chế độ AUTO đèn flash nữa ! nói chung kg có điều kiện gì là bất di , bất dịch cả , ta có thể linh động xử dụng những dụng cụ cùng kiến thức mà ta có , nhưng phải hiểu là : ta chụp hình này với mục đích gì ? có như vậy ta mới phát huy hết những gì mà ta có , mà mục đích của nhiếp ảnh là có tính quần chúng đấy thui ! mà quần chúng thì thiên biến vạn hóa lắm các bác ạ ! :gathering
    Bác cứ cho rằng chụp chân dung mà có flash thì là chụp ảnh dịch vụ là chưa chính xác. Nếu chụp chân dung có flash ra ảnh giống ảnh chụp ảnh dịch vụ thì người đó chưa biết dùng flash làm sao để có ảnh đẹp thôi :D
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Quote Được gửi bởi trantam
    Anh 8 tí nghe Châu

Đèn cóc thì thế chứ như Canon 580 EX chơi được Tv 1/500,1/1000 .... bác ơi .
    Có vụ này nữa ah? Đâu bác gắn thử cái 580 EX lên rồi bấm 1/1000s thử 1 tấm cho em học hỏi với và chỉ em luôn cách làm sao bác chỉnh được 1/1000s.

Thanks.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Trang 3 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng