Trang 2 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 111

Chủ đề: Kỹ thuật chụp đẹp ảnh chân dung

Quote Được gửi bởi tkhiem
    Bài viết rất hữu ích, những kiến thức cơ bản
    nếu có đc 1 fần vế hướng dẫn chụp chân dung với flash thì hay wá anh nhỉ

yeah, họ không nói về phần chụp với flash, em cũng hơi lộn xộn khi chụp với flash trong nhà. Em sẽ đi kiếm tài liệu thêm vậy, hy vọng là có

Quote Được gửi bởi sunqmailer
    Bác Biển Đông cho em hỏi tí, tiêu cự 100mm bác viết là dùng phim 35mm hay máy kỹ thuật số phải nhân 1,5 hoặc 1,6.
    Ví Dụ 100mm trên máy phim = 150mm trên máy của em
    Vâng, máy digital bị cái crop factor nên thôi, mình cứ tính theo 100mm của máy phim cơ bản vậy cho chắc ăn, nếu tính theo ống cho digital thì chắc khoảng từ 70 đến 80mm trở lên ----> em đoán mò, không biết trúng hay trật nữa :shifty:

Quote Được gửi bởi tovanhung
    gọi f 2.8 là lớn (số nhỏ) và f5.6 là nhỏ (vì số lớn).
    hà hà, cái này đúng là lộn xộn thiệt, nói sao cũng đúng hết. Hồi trước em cũng nói lộn xộn y như vậy, ngay bây giờ lâu lâu em cũng bị, thôi chắc ăn là em cứ phang thẳng số f mình muốn nói là xong chuyện, lớn nhỏ gì ai cũng hiểu :thua:

Em chân thành cảm ơn bác ! Bài viết thật bổ ích !!!

Em nghĩ nếu chụp chân dùng với 50mm f1.4 thì nên chụp ở f2.8, bảo đảm bokeh đẹp mà chủ thể ko quá mờ (chỉ rõ 1 phần trên khuôn mặt )

Các bác cho em hỏi tí nhé. Khi chụp chân dung các bác thường để chế độ chụp nào? Tv, Av hay M? Cám ơn các bác nhiều.

Em để Manual .

Cám ơn quá quá. Các bác phát huy nha.

Quote Được gửi bởi BienDong
    Vâng, máy digital bị cái crop factor nên thôi, mình cứ tính theo 100mm của máy phim cơ bản vậy cho chắc ăn, nếu tính theo ống cho digital thì chắc khoảng từ 70 đến 80mm trở lên ----> em đoán mò, không biết trúng hay trật nữa
    Em cũng nghĩ như bác BienDong, crop factor máy DSLR chỉ làm cho góc nhìn hẹp lại, không ảnh hưởng đến DOF nên mức độ xoá mờ là như nhau.

Cùng một focus length, nếu bác dùng DSLR thì phải đứng gần subject hơn là khi dùng film SLR để có cùng góc và mức độ xoá phông

bây giờ dòng máy DIGITAL đa số đều x 1.5 hay 1.6 cho tiêu cự ÔK , vì vậy chụp tốt nhất cho dòng chân dung là tele/85mmm-1;1.4 là tuyệt vời !

các bác ui ! chụp chân dung ngoài trời thì hầu như kg dùng flash mà chỉ dùng hắt sáng thôi , nếu kg gương mặt sẽ chát ngầm trông ghê lắm - khẩu độ để chụp chân dung còn tùy tiêu cự ÔK vàkhoảng cách từ ÔK đến chủ đề cùng khoảng cách mà chủ đề với background nữa - thí dụ : 105mm-1:2.5 - khoảng cách từ chủ đề đến ÔK là 2m - tùy chủ đề ngồi cách background mà ta đặt khẩu độ - thường là 4 tối đa - dùng thêm hắt sáng cho chủ đề thêm sáng , nổi khối , có thể dùng 2 hắt sáng 2 bên và điều khiển sao cho đẹp là được - nếu để khẩu độ quá nhỏ nét sẽ rất mỏng có thể chỉ 1 con mắt có nét , mắt kia sẽ nhòe - khi chụp chân dung thì nên chọn ÔK tele { dùng đặc tả } còn khi chụp cả người thì dùng normal cũng được , nếu có 50mm-1:1.2 thì quá tốt - lúc đó vấn đề xóa phông sẽ đơn giản vô cùng - góp ý cùng các bác nhiêu thôi - còn vấn đề gì nữa sẽ bàn sau !

Quote Được gửi bởi baychap
    các bác ui ! chụp chân dung ngoài trời thì hầu như kg dùng flash mà chỉ dùng hắt sáng thôi , nếu kg gương mặt sẽ chát ngầm trông ghê lắm !
    Cái này không chính xác.

Trang 2 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng