Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Hỏi về cách dùng tủ chống ẩm

Hỏi về cách dùng tủ chống ẩm

Mềnh mới mua cái tủ chống ẩm Wonderful. Mà cái cuốn hướng dẫn toàn tiếng Tàu, có nút điều chỉnh L M H. Có bác nào rành thì chỉ em cách điều chỉnh với nà.
    Máy ghẻ

tủ chống ẩm Wonderful 40L sử dụng tốt với nhu cầu của mình hiện tại (03 lens, 01 body, 01 đèn SB600), mình mua được khoảng 2 năm. Chỉ có cái ẩm kế gắn sẵn trong tủ thì báo độ ẩm không chính xác, mình hơi kỷ tính và muốn biết rõ độ ẩm của tủ thế nào nên đã phải mua hai cái ẩm kế Nakata của Nhật và đem đi kiểm định ở TT3 để test thử độ ẩm trong tủ thế nào.
    Kết quả sau khi kiểm tra là đồng hồ đo độ ẩm của tủ chênh lệch khoảng 20%-30% so với ẩm kế Nakata (Nakata NM-20TH và Nakata NJ-2099-TH) đã được kiểm định bởi TT3.
    Hiện mình đang chỉnh máy hút ẩm ở khoảng 2/3 giữa M và H (gần H) thì ẩm độ Nakata chỉ ổn định ở mức 42% (tủ chứa đầy lens, đèn và body), trong khi đó ẩm kế gắn sẵn của tủ chỉ ở mức 65%
    Vài thông tin để bạn tham khảo. Chúc vui!
    Được sửa bởi konica lúc 11:09 AM ngày 09-11-2010

Quote Được gửi bởi konica View Post
    tủ chống ẩm Wonderful 40L sử dụng tốt với nhu cầu của mình hiện tại (03 lens, 01 body, 01 đèn SB600), mình mua được khoảng 2 năm. Chỉ có cái ẩm kế gắn sẵn trong tủ thì báo độ ẩm không chính xác, mình hơi kỷ tính và muốn biết rõ độ ẩm của tủ thế nào nên đã phải mua hai cái ẩm kế Nakata của Nhật và đem đi kiểm định ở TT3 để test thử độ ẩm trong tủ thế nào.
    Kết quả sau khi kiểm tra là đồng hồ đo độ ẩm của tủ chênh lệch khoảng 20%-30% so với ẩm kế Nakata (Nakata NM-20TH và Nakata NJ-2099-TH) đã được kiểm định bởi TT3.
    Hiện mình đang chỉnh máy hút ẩm ở khoảng 2/3 giữa M và H (gần H) thì ẩm độ Nakata chỉ ổn định ở mức 42% (tủ chứa đầy lens, đèn và body), trong khi đó ẩm kế gắn sẵn của tủ chỉ ở mức 65%
    Vài thông tin để bạn tham khảo. Chúc vui!
    Nếu trong môi trường bình thường trong nhà ( trừ phòng có máy lạnh ) mà bác để giưa M và H mà được 42/100 thì mình nghi ẩm kế không chuẩn đâu . Chính cái ẩm kế tàu lại đúng đấy .Với mùa mưa thế này , muốn đạt độ ẩm khoảng 40/100 thì it nhất phải chỉnh dưới M một chút xíu ( về phía L) . Hiện tại mình cung đang sài tủ Wonderful 40 lite , cung chất kín toàn bộ khoảng trống trong tủ và hầu như không mở lấy đồ ,cung dùng 2 ẩm kế để so sánh thì sự sai lệch không đáng kể . Có thể máy hút ẩm ở tủ của bạn hoạt động đặc biệt tốt hơn nhưng cái khác mà hạ được thấp như vậy chăng . Mình nói chân thành vì có hỏi nhiều bạn khác có dùng cả hiệu khác cung vậy . Thân

Ặc, mỗi người nói mỗi kiểu thế này chắc phải thử cả tuần mới xong :D.
    Máy ghẻ

Quote Được gửi bởi gaume View Post
    Nếu trong môi trường bình thường trong nhà ( trừ phòng có máy lạnh ) mà bác để giưa M và H mà được 42/100 thì mình nghi ẩm kế không chuẩn đâu . Chính cái ẩm kế tàu lại đúng đấy .Với mùa mưa thế này , muốn đạt độ ẩm khoảng 40/100 thì it nhất phải chỉnh dưới M một chút xíu ( về phía L) . Hiện tại mình cung đang sài tủ Wonderful 40 lite , cung chất kín toàn bộ khoảng trống trong tủ và hầu như không mở lấy đồ ,cung dùng 2 ẩm kế để so sánh thì sự sai lệch không đáng kể . Có thể máy hút ẩm ở tủ của bạn hoạt động đặc biệt tốt hơn nhưng cái khác mà hạ được thấp như vậy chăng . Mình nói chân thành vì có hỏi nhiều bạn khác có dùng cả hiệu khác cung vậy . Thân
    Bác nói chính xác luôn em cũng đang dùng em này. Nếu muốn khoảng 40% thì phải vặn xuống M về phía L một chút, Bác muốn kiểm tra tủ có hoạt động tốt không thì khi mở tủ ra thì thấy lạnh lạnh như khi mở tủ lạnh vậy là OK.

thế cho mình hỏi tủ dry cabi dùng có tốt ko?

Có bạn nào dùng qua Euroka ? Theo hướng dẩn của sách L=60 đến 75% M=45 đến 55% L=35 đến 45% . Mình để M thì thấy đồng hồ báo 45 % đèn xanh bên ngoài lâu lâu mới bật sáng ( sờ tay vào máy bên ngoài mát ) , đèn đỏ bên trong cũng vậy lâu mới đỏ ....để qua chế độ H đèn xanh bên ngoài sáng liên tục ( sờ tay vào cục máy bên ngoài thì nóng ) , đèn đỏ bên trong sáng vài phút thì lại tắt ngắm ẩm kế tối đa 50% , chưa để thử chế độ L mình sẻ thử và báo cùng các bạn !

Tôi cũng đang xài tủ Eureka 30lit, set chế độ M, nếu không mở tủ thì khoảng 2-3 ngày ẩm kế báo khoảng 40%, thử set H thì ẩm kế xuống 30% (nhưng nghe nhiều người nói đối với máy ảnh chỉ nên set M), khi mở tủ thấy mát mát như trong phòng máy lạnh, nói chung từ lúc mua tủ mình thấy yên tâm hơn, không lăn tăn chuyện chống ẩm nữa.

em đang dùng cái huitong dry-cabinet AD-040 mà còn chảng có ký tự L-M-H nữa...bên trong tủ có 1 hình tròn có 2 đèn đỏ và xanh xung quanh hinh tròn đó có 3 mầu mầu xanh lục (nhạt), mầu xanh lam và mầu đỏ... em không biết phải chỉnh sao, cái hình tròn có thể xoay tròn đc em cứ chỉnh về gần mầu lục 1/3 mầu xanh lam... không biết thế đúng không! các bác có ai biết về loại tủ này thì bảo em với
    60D + lens Lởm = rebel

chỉnh làm sao mà độ ẩm cứ xuống tầm 40-50% là được, ko nên để thấp hơn vì làm lão hoá cao su nhanh và hơn nữa, chênh lệch nhiều quá thì lúc đem ra nó dễ bị đọng hơi ẩm ngay khi rút ra
    6D + 50mm f/1.2L + 24-70mm f/4 IS + Sennheiser EW112-P G3
    macvn.com

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng