Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Mấy ae có ai chơi Ricoh ko cho e nhận xét.!

Post Mấy ae có ai chơi Ricoh ko cho e nhận xét.!

Tình hình là e mới tập chơi nên tính xúc con Ricoh kr-5super ii.E chả biết gì nhiều,cứ google.Mọi người có gì nhận xét cho e ý kiến với,hốt or đốt????

Trước lâu rồi mình có dùng Ricoh Kr5 super II. Một cái máy SLR giản dị nhưnh nay nhìn lại vẫn thấy hay hay.
    Về body:
    - Nút đk rất cơ bản. View tương đối sáng. Đo sáng khá chuẩn nhưng chỉ có 1 kiểu hay gọi là " trung bình giữa" ảnh. Trên view đo sáng hiện (+),(.) và (-) theo màu led đỏ ( dư hay thiếu sáng), xanh lá khi đúng sáng. Lấy nét theo vạch cắt cũng dễ dùng. Màn trập lá thép ( có lẽ bền vì ...mình dùng chưa hỏng đã đổi). Tốc tới 2000.
    - Nhược: build không được điểm cao, mũ trên, đáy dưới, nhãn máy kiểu dán decan không thuyết phục như Pentax K1000 hay Nikon FM...
    Lens:
    - Ngàm K . Lúc mới màu coating kiểu biếc hơi tím. Ảnh ra thì đánh giá tùy từng người. Muốn cụ thể thì nên lên Flickr xem ảnh của lens Ricoh máy phim thì sẽ có cảm nhận của riêng mình.

Màn trập thép bền và tiếng nghe đã lắm, con đầu tiên của e, k đo sáng trầy trụa đủ kiểu nhưng vẫn giữ đến giờ làm kỉ niệm và chụp vẫn ngon.

Lên cho bác 1tấm chụp bằng e nó, lens rikenon 50 1.7+kodak 200

hoa tím thôi k đợi chờ.. by ech_ngoi_nhin_mua_hehe, on Flickr

Mình cũng từng chụp 1 em kr-5super ii màu đen, máy mượn. Đó là máy đầu tiên cho ra cuộn film đầu tiên của mình. Tuy là Máy rất cũ, lens lại hỏng( lắc qua lắc lại) nhưng cũng hên hên ra được vài tấm đẹp và có tấm xoáy rất ngộ.
    Giờ thì ko còn chụp em nó nữa. Nhưng mình vẫn thích vì màn trập máy nghe rất đã, cơ cấu đơn giản nhưng đẹp. Ngàm lens K nên có thể dùng chung lens với Pentax.

mình vẫn sử dụng em này, phải nói là tốt, tùy film mà đo sáng có vẻ hơi tối ( ít ra là với máy của mình) Chỉ có 1 chứng bệnh là lâu lâu kẹt gương lật khi dùng các lens khác hiệu ricoh ( VD rikenon 50f1.7 chụp bình thường nhưng pentax 200f4 or 50 f2 or wide 24f2.5 trên k1000 chụp ok hết nhưng qua con này thì bị) ( dĩ nhiên cũng là máy của mình không biết máy khác thế nào). Đang suy nghĩ là cưa khúc vòng bảo vệ của lens nhưng còn film nên chưa thử :D
    Cục sắt 7D + K1000 + Ricoh Kr-5 super II + Pentax LX....hoài niệm
    Pancake canon + pentax lens