Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 40

Chủ đề: Định nghĩa Photographer

Định nghĩa Photographer

Photographer !
    Ngày nay dc cho là nghề Hot , biểu tượng của sự tài hoa và lịch lãm và nó cũng có bộ mặt khác hẳn ngày xưa thời của những máy film bởi thao tác chụp trên body KTS và khâu xử lí hậu kỳ ( PTS ) tối thiểu

Photographer là ai ? Ko phân biệt tuổi tác , trình độ, học vấn ? Người có 1 body DSRL và 1 ống kit trên tay đã dc gọi là Photographer hay chưa ? Tiêu chuẩn của 1 photographer ?
    Nhiều người trong chúng ta hẳn có suy nghĩ chưa chính xác về từ này

Hãy thử ngồi cùng và định nghĩa !

Theo mình thì ai cầm máy trên tay là đã bước vào con đường "cày" Photographer rồi... Và nó sẽ chia ra level )
    1, Lính Mới
    2, Nghiệp Dư
    3, Chuyên Nghiệp
    Thế thôi :">

Quote Được gửi bởi khoisnap View Post
    Photographer !
    Ngày nay dc cho là nghề Hot , biểu tượng của sự tài hoa và lịch lãm và nó cũng có bộ mặt khác hẳn ngày xưa thời của những máy film bởi thao tác chụp trên body KTS và khâu xử lí hậu kỳ ( PTS ) tối thiểu
    Các kụ ý tự sướng, tự gán cho mình cái biểu tượng tài hoa lịch lãm. Em thấy nhiều chỗ vẫn kỳ thị lắm, thấy cầm máy chụp ảnh lăng xăng là họ coi như culi rồi.

Wikipedia: A photographer, from the Greek φωτός, "light" and γράφω, "I write", is a person who takes photographs using a camera.
    dịch ra đại khái là người chụp hình bằng máy chụp hình (có chụp bằng máy khác hok ta).
    còn là "professional photographer" hay "amateur photographers" thì phân biệt ra do cách họ dùng tấm hình của mình với mục đích gì thôi.
    http://en.wikipedia.org/wiki/Photographer
    T.H.

Theo mình nghĩ nên định nghĩa từ photographer = Nhiếp Ảnh Gia, theo một ý nghĩa to lớn hơn là chỉ dành để gọi cho các bác tương đối chuyên nghiệp một tí (nói chung là level cao),còn lại thì nên gọi là người chơi ảnh chứ cứ hễ người nào cầm máy thì được gọi là photographer thì....mất giá cho từ Nhiếp Ảnh Gia quá.
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Quote Được gửi bởi khadang View Post
    Theo mình nghĩ nên định nghĩa từ photographer = Nhiếp Ảnh Gia, theo một ý nghĩa to lớn hơn là chỉ dành để gọi cho các bác tương đối chuyên nghiệp một tí (nói chung là level cao),còn lại thì nên gọi là người chơi ảnh chứ cứ hễ người nào cầm máy thì được gọi là photographer thì....mất giá cho từ Nhiếp Ảnh Gia quá.
    Nhiếp ảnh gia = Professional Photographer
    còn Photographer chỉ là ngưồi chụp ảnh : Amatuer lẫn Professional nói chung
    0902742790
    Flik
    Facebook

- Bất kể là ai, ko kể tuổi tác, trai gái, đàn ông, đàn bà ... cầm máy trên tay và có chụp. Cho dù chụp đẹp, xấu, tốt, ẹ ... đều gọi là : '' Phôtgraphers.
    - Cũng như trên, nhưng chỉ cầm máy giùm, ko chụp, ko biết chụp v.v đều gọi là : '' non photographers.
    - Photographer gồm nhiều tên khác nhau : a Professional Phôtgrapher, a Amateur Photographer, a freelance photographer, a bird phôtgrapher, wed photoograher, láncapephotooographer, macro photographer v.v.v và v.v.

+Trong đó '' The Professional Photographers '' là những ai mà thu nhập của họ 100% từ nghề nhiếp ảnh ( ko cần biết họ chụp bao nhiêu thể loại ).

+ Bên cạnh đó những người chỉ lấy nhiếp ảnh làm nghề phụ, mà thu nhập từ nhiếp dưới 50% income của họ gọi là : '' The Amateur Photographers ( Vì có nghề khác là chính nên cũng chưa chắc Amateur Photographer chụp xấu hơn Professional Photographer các bác nhé, ko phải ai được mệnh danh là Professional cũng đều gỏi cả, nhưng hai chữ Amateur và Professional đứng độc lập nhau thì 1 bên có nghĩa là quá sành điệu và ngược thì quá nai tơ )

+ Những ai thấy cái gì cũng chụp, thể loại nào cũng chụp, chụp đẹp, chụp xấu, chụp ẹ, chụp free, chụp biếu, chụp nhiều nhiều, xóa nhiều nhiều ... gọi là : ''photographers WHAT

Hehe tới đây em vèo nha các bác.

Quote Được gửi bởi hcthang View Post
    Các kụ ý tự sướng, tự gán cho mình cái biểu tượng tài hoa lịch lãm. Em thấy nhiều chỗ vẫn kỳ thị lắm, thấy cầm máy chụp ảnh lăng xăng là họ coi như culi rồi.
    ha ha , cá́i nà̀y em thấ́y bá́c nó́i đú́ng , hôm nọ̣ đi ăn cướ́i bà̀ chị̣, cầ̀m theo cá́i má́y ả̉nh chụ̣p lưu niệ̣m chị̣ em cho vui, ai dè̀ thấ́y mì̀nh cầ̀m cá́i má́y to to đi qua và̀i bà̀n , mấ́y ông kia bả̉o : ê nhá́y, chụ̣p tao và̀i tấ́m coi , thì̀ mì̀nh cũ̃ng đưa má́y lên chụ̣p .... chụ̣p xong ổ̉ng đò̀i coi, rồ̀i chê bai bắ́t chụp lạ̣i .... sau đđó́ em phả̉i nó́i là̀ "thưa anh, nế́u em là̀ thợ̣ ả̉nh thì̀ em có́ nhiệ̣m vụ̣ chụ̣p cho mọ̣i ngườ̀i ko phả̉i riêng mì̀nh anh, và̀ thự̣c ra thì̀ em là̀ em củ̉a cô dâu, ko phả̉i phó́ nhá́y trưở̉ng nhá́y gì̀ hế́t" ....

những khá́i niệ̣m về̀ amateur và̀ professional thì̀ bá́c T-130 đã nó́i rồ̀i , em chỉ̉ muố́n nói về̀ 2 khá́i niệ̣m đó́ là̀ "nghệ̣ sĩ ảnh" và̀ "thợ̣ ả̉nh" , thực ra những ngành khác như văn học , hội họa , cũng có "bồi bút" và "nhà văn" , cũng có "thợ chép tranh" và "họa sĩ" .... đa số trên vnphoto em thấy mọi người đều là "thợ ảnh" hoặc là "tay chơi ảnh" chứ chưa thấy ai là "nghệ sĩ nhiếp ảnh" cả ...

nghề nào cũng có 1 số niềm tự hào riêng của nó, tuy nhiên hãy để nó chỉ là niềm tự hào đáng yêu của riêng nghề, chứ đừng thái quá biến nó thành sự tự kỉ lố bịch , em biết có những bác chụp ảnh của các lãnh đạo cấp cao (tổng thống Bush ,thủ tướng Dũng, tướng Giáp) thì cứ tưởng như là mình cũng thành chính khách luôn vậy... em đã từng tiếp chuyện 1 số bác như vậy, nghe bác ấy miêu tả cảnh được chụp cho lễ khai mạc / bế mạc APEC mà buồn cười ko chịu được, bác ấy tả cảnh bác đưa tay chỉ trỏ : mời ông này đi qua đây, mời bà kia nhích qua kia thế là các ông bà ấy răm rắp làm theo...rồi chưa kể đầy những bác đi đâu cũng khoe chụp đc đủ ảnh các người đẹp , em này em nọ ... chả biết bác đó đã cua đc bao nhiêu em gái hay toàn là xem hình gái đẹp rồi tự sướng....

riêng em , em rất trân trọng những người thợ ảnh , dù là lang thang hay trong studio, dù già hay trẻ, họ, với cái máy ảnh nhỏ bé, đã đem lại niềm vui cho biết bao nhiêu người trên thế gian này
    Được sửa bởi condaohailuoi lúc 08:21 AM ngày 04-11-2010

E đặc biệt thích quan điểm của bác condaohailuoi ( xl vì k biết tên thật của bác ) . Mấy câu cuối rất đúng ý e .
    Theo em thì dù là trong thể loại nào đi nữa photographer là người :

Biết sử dụng hết tính năng của chiếc DSRL mình đang có
    Thành thạo các quy tắc bố cục và phân biệt được các kiểu , hướng ánh sáng

Chỉ 2 yếu tố đó thôi ạ

hoàn toàn đồng ý với bác condaohailuoi ^^

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng