Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: nhờ các bác hướng dẩn cụ thể cách set costum white balance trong phòng chụp

nhờ các bác hướng dẩn cụ thể cách set costum white balance trong phòng chụp

Em đang chụp ở chế độ K trong phòng chụp, và cũng có nghe mọi người nói là chỉnh ở chế độ Costum WB thì màu sẻ tươi và dể chỉnh màu hơn, nhưng em set hoài mà thấy màu nó không được không biết là cách set của em đúng hay chưa. Vậy em trình bày để có bước nào chưa đúng các bác chỉ giáo nha !
    em lấy 1 tờ giấy trắng, để vào vị trí em cho mẫu hay đứng chụp để đúng khẩu độ mà em đã sét ánh sáng, chụp thử 1 tấm và dùng tấm đó cài cho costum WB .
    nhưng cài xong, cho mẫu vào chụp thì màu nó hơi ám vàng....
    Các bác chỉ giáo giúp em nha !!!

Không chừng bác bị như em hồi trước. Nếu bác để K hay auto mà chụp cái sample WB thì sẽ bị sai màu. Bác phải set máy về custom WB trước rồi mới chụp sample. Sau đó dùng hình đó để set WB. Nếu bác chụp Studio và có điều kiện chuẩn bị thì nên chụp với color pick (bảng màu mẫu) vì ánh sáng không thay đổi. Sau đó xử lý hậu kỳ với Adobe Lightroom thì bác chỉ cần dùng cái công cụ WB của nó mà pick cái neutral white thôi. Lightroom cũng có thể tăng giảm K được.

Có lẽ phải là tấm giấy 50% đen chứ nhỉ
    L em thèm vài cái L

Quote Được gửi bởi Du Phong View Post
    Không chừng bác bị như em hồi trước. Nếu bác để K hay auto mà chụp cái sample WB thì sẽ bị sai màu. Bác phải set máy về custom WB trước rồi mới chụp sample. Sau đó dùng hình đó để set WB. Nếu bác chụp Studio và có điều kiện chuẩn bị thì nên chụp với color pick (bảng màu mẫu) vì ánh sáng không thay đổi. Sau đó xử lý hậu kỳ với Adobe Lightroom thì bác chỉ cần dùng cái công cụ WB của nó mà pick cái neutral white thôi. Lightroom cũng có thể tăng giảm K được.
    Cám ơn bác nhiều quả là như vậy. em sample cho costum bằng chế độ K cho nên ko chuẩn màu. Bây giờ thì OK rùi. chỉnh nhiễn như ăn cháo, màu ra hồng cam rất dể chỉnh...!
    Cám ơn bác Du Phong nhiều !!!

Bác hài lòng thì em mừng rồi. Chúc bác chụp hình đẹp.