Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 25

Chủ đề: 1 cách gắn kính lúp để chụp macro cho mọi cỡ ống kính.

Trông như thằng Tiến chuyên Lý. Con cái rồi mà vẫn đú đởn máy ảnh hả?
    Canon IXY 220S

cách này của bác hay thật đấy, để e làm thử một fát

Thank chủ top nha, em sẽ áp dụng và "gửi" kết quả...

Mình thử với ống AF 35-70,AF 70-300, AF18-55 chỉ có hai cái kính lúp 90cm và 80 cm lấy cái 80 cm để vào miệng ly nhựa còn đít ly thì vừa với đầu fi 52 của len 35-70 và cả 18-55 khoãng cách từ lúp tới len đúng 10 cm chụp thử con ốc bằng chính len và chụp thử khi gắn lúp cũng không lớn con ốc thêm.Mình bắt đầu cắt cái ly để đưa lúp sát với len từ từ nhưng sao cũng không thấy vật thừ là con ốc lớn lên chút nào,hay phải đưa lúp sát với len mới được,mình mới nghỉ ra lấy giấy carton cứng sơn đen cả 2 mặt để chống thấm nước,chờ khô rồi cuống kèn(như ngày xưa mình hay chơi làm tàu thủy gắn motor pin có chân vịt trong ao gần nhà suốt ngày mà giấy cũng không bị rả,dùng súng điện hay mỏ hàn bắn silicon nóng chảy lên vành đen của lúp rồi gắn vào đầu kèn,còn đầu kia thì cắt dài ngắn tùy ý và gắn vào đầu len nhưng chắc lần này cố gắn sát vào len thử xem sao?bác nào có cao kiến gì không mách nước mình vơichac81 mình còn kẹt với khoãng cách từ lúp tới len chưa đúng nên chưa chụp được macro

Mình cũng còn cái len hư bạn cho Vivitar 70-210mm 1:4,5 MC Macro Focusing Zoom đang cố cạy ra lấy mấy cái kính cũng đường kính 52 mm như cái 35-70mm và 18-55mm rồi dùng silicone nóng dán sát vào len rồi chụp thử xem sao,nếu được thì khõi cần mua len macro tốn nhiều tiền quá

Đúng là người Việt Nam cái gì cũng chế được cứ đà thế này các ống kinh macro ế hàng rùi

Mình thấy lấy kính lúp 2 mặt đều cong gắn vào không hiệu quả,còn gỡ cái kính trong cái ống Vivitar có 2 kính không phải là kính lúp mà nó là nửa kính lúp(một mặt cong quay vào len và đường kính của nó nhỏ hơn len nên mình lấy silicone trắng chấm dính chặt vào len luôn mình chụp cây thước inox với khoãng cách gần nhứt lúc chưa chế thì nó nhỏ bằng 1/2 LCD máy chụp hình,lúc đưa mặt kính vào sát len nhứt thì thấy cây thước lớn hơn một chút,lấy cái kính trong len hư dầy hơn thì cây thước cũng không lớn hơn bao nhiêu,lấy cái kính mõng kê lên cỡ 1mm thì cây thước có lớn gần bằng bề cao LCD.Mình nghĩ nếu mai mình chạy vào Chợ Lớn lại chỗ bán kính mua đại một cặp kính lão chưa cắt sữa gì hết,hồi trước lúc mình đi làm kính cho ba mình.Thấy anh bán kính lão sau khi đo độ cho ba mình rồi lấy ra một cặp kính mới tinh lớn hơn kính trong cái len hư này, rồi bẽ ,mài gắn vào gọng kính.Mình nghỉ cái gì cũng phải thử rồi mới biết chính xác được

Mua cái kính lão ở chỗ bán mắt kính hết 30 ngàn VND lấy vài cái ly nhựa cắt đít rồi mua sơn đen về sơn trước trong lòng,dúng ra mình mua hộp sơn xịt mau khô nhưng lở rồi đàng để mai khô hãy gắn vào

hay quá bác phải là thiên tài ấy chứ. học tập thôi

Ngoài cách mua giấy chùi kính ở 6s,mua bộ chùi có cái bóng bơm và chai nước rữa len còn cách nào khác để làm sạch cái len của mình không?các bác chỉ giúp mình với,mải lo chế kính lên len giờ cái len thì chùi sạch được còn cái kính thì đã chụp được con kiến lữa thấy to như con kiến vàng nhưng nó hơi mờ cầm kính đưa len cũng thấy không trầy nhưng mờ,mình chỉ lấy 2 kính bán nguyệt ở đầu len rồi nhập mặt bằng lại đè lên đầu len 35-70 rồi lấy silicon trắng dùng mõ hàn nóng làm chảy silicon ra rồi dán kính vào đầu len rồi đem chụp thử con kiến lửa,tối rồi không còn con gì để chụp coi trong LCD máy D90 thấy nó lớn như con kiến vàng ngày mai phải tháo ra chùi cái kính lại nữa cho nó trong như củ mà chế kiểu này không có bị mờ rìa cũng hay lắm,nhưng hao xu hơn mua cái kiếng lão ở tiệm bán kính mắt

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng