Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: <Cảm nhận> Lớp nhiếp ảnh/photoshop của Hafoto - My passion return

<Cảm nhận> Lớp nhiếp ảnh/photoshop của Hafoto - My passion return

Hôm nay là buổi kết thúc của lớp nhiếp ảnh/photoshop khóa 7 của anh Hafoto, tôi quyết định viết đôi dòng cảm nhận như là một lời cảm ơn đến anh Hà. Trong lúc khóa học đang diễn ra thì tôi cũng nhận được điện thoại của 1 member hỏi thăm về chất lượng & nội dung giảng dạy. Thông qua bài viết này cũng mong giải đáp được thắc mắc tương tự của những người khác.

Bắt đầu chơi nhiếp ảnh từ cách đây hơn 4 năm, sách vở đọc rất nhiều, tuy nhiên thời gian hạn hẹp khiến tôi không tích lũy được nhiều kinh nghiệm và ảnh đẹp. Bỏ chụp ảnh, bỏ vnphoto phải hơn 1 năm bây giờ công việc bớt căng thẳng mới quay trở lại. Thấy có lớp nhiếp ảnh chân dung/photoshop của anh Hafoto, tôi liền đăng kí ngay để hâm nóng lại niềm đam mê.

I. Lớp photoshop
    Tôi tự học và sử dụng photoshop từ khi nó chưa có khái niệm layer. Vọc phá lung tung beng tuy nhiên không có một hướng dẫn để biết mình cần làm gì với 1 bức hình. Đến với lớp học này, tôi được nghe sự chia sẻ kinh nghiệm từ 1 photographer chuyên nghiệp. Được biết 1 workflow khi xử lý ảnh, quan điểm về ảnh digital, về photoshop. Ảnh chân dung xử lý ở mức độ nào là vừa, không quá tay, như thế nào là nên làm và không nên làm. Đó chính là điều mà tôi cảm thấy tâm đắc nhất vì tôi tin rằng kĩ thuật photoshop là vô hạn, chỉ sợ người làm không tưởng tượng ra thôi. 1 khóa học không thể đảm bảo cung cấp tất cả kiến thức cho bạn về photoshop cũng như đảm bảo bạn làm ra được những tấm hình đẹp. Quan trọng nhất là định hướng. Và khóa học này thỏa mãn tôi về vấn đề này.

Vì vậy, lời khuyên của tôi đối với các bạn định tham gia khóa học này đó là . 1 - Bạn nên có kiến thức căn bản cũng như quá trình làm việc với photoshop để có thể theo lớp được 1 cách trơn tru. 2 - Đừng quá chú trọng vào kĩ thuật và lo lắng về các thông số + ghi chép. Tài liệu, sách vở, tutorial về photoshop rất nhiều trên mạng, bạn có thể tra cứu bất cứ lúc nào. Cái bạn cần từ khóa học này đó là quan điểm và cách làm việc của 1 người chuyên nghiệp

II. Lớp chân dung
    Đến với nhiếp ảnh, hẳn ai cũng đã đọc qua những khái niệm về ánh sáng/bố cục/tạo dáng v.v Vì vậy những điều này được nhắc lại trong khóa học nhằm hệ thống hóa lại kiến thức của mỗi người chứ không phải là phần chính mà bạn có thể học được. Điều mới mẻ từ khóa học này chính là cách làm việc của một photographer chuyên nghiệp. "Bạn không chuyên nghiệp nhưng hãy chụp như một người chuyên nghiệp", đó là điều mà anh Hà muốn hướng dẫn các học viên. Tôi cảm thấy rất hào hứng khi được hướng dẫn cách làm việc với model, từ buổi gặp mặt trước buổi chụp đến việc chuẩn bị trang phục và đặc biệt là quá trình giao tiếp với model trong buổi chụp. Thú vị hơn nữa là những câu chuyện rất lý thú của anh trong những lần đi chụp cả ở Mĩ và VN. Những buổi thực hành thì phải nói là quá vui, không khí rất hào hứng và cực kì bổ ích.

Kết thúc khóa học, tôi không mong là sẽ chụp được ảnh đẹp ngay cũng như có khả năng thấy được tiềm năng về góc chụp ở mọi nơi như anh nhưng tôi thật sự thỏa mãn. Tôi định hướng được rõ hơn lối đi, và quan trọng hơn cả là niềm đam mê đã trở lại !

Xin một lần nữa cảm ơn anh Hà, cũng như anh Vượng và anh Bảo đã đem lại cho tôi niềm vui này.

PS: Các bạn các anh cùng khóa cùng vào điểm danh ở topic này nhé. Có hình "behind the scene" nào vui vui thì post vào cho xôm nha !
    Think you can or think you can't , you are always right

bài viết của bạn rất hay, ko biết mình có biết mặt bạn ko nhỉ ^.^

Đồng cảm với bác chủ topic, qua vnphoto e cũng học được thầy Hà rất nhiều. Thật sự là phuơng pháp truyền đạt của thầy Hà rất tốt.
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

Hehe, Bảo có tấm hình chụp chung mọi người đây ^^

Đây là lần đầu tiên tổ chức offline cuối khóa cho 2 lớp cùng 1 buổi & cũng là lần đầu tiên sử dụng sân khấu 126 làm địa điểm chụp. Cảm ơn mọi người đã tham gia nhiệt tình, hẹn gặp lại trong buổi "đâm ảnh" thứ 4 & thứ 5 này ^^.

PS: Các bạn các anh cùng khóa cùng vào điểm danh ở topic này nhé. Có hình "behind the scene" nào vui vui thì post vào cho xôm nha !
    Úi , em báo danh nhé

vui quá, mình thèm muốn được đi học quá mà ko biết làm sao, vì ko có thời gian và ko được ủng hộ.

Hì..co pac Phong S-lab nua kìa ) .
    Hy vong mình cung hoc dc nhụng dièu thu vi tù buoi hoc sáp tới
    Louis 13

Thumbs up Off 126

Một bửa off rất vui và bổ ích.