Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 72

Chủ đề: Nên buồn hay nên vui đây các bác?

Apham làm một số event với chính phủ Việt Nam nên share với bác chủ thế này:

Event nào cũng vậy thôi, sẽ có 1 cty tổ chức sự kiện chuyên nghiệp họ làm. Bản thân nói chính phủ hay cá nhân ai đó (ví dụ Bộ Trưởng) sẽ không biết các nguồn ảnh này lấy từ đâu ra đâu. Chính vì vậy nếu mình biết được cty event nào làm sự kiện này và gửi khiếu nại trực tiếp đến họ thì sẽ có kết quả xác đáng.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Apham làm một số event với chính phủ Việt Nam nên share với bác chủ thế này:

Event nào cũng vậy thôi, sẽ có 1 cty tổ chức sự kiện chuyên nghiệp họ làm. Bản thân nói chính phủ hay cá nhân ai đó (ví dụ Bộ Trưởng) sẽ không biết các nguồn ảnh này lấy từ đâu ra đâu. Chính vì vậy nếu mình biết được cty event nào làm sự kiện này và gửi khiếu nại trực tiếp đến họ thì sẽ có kết quả xác đáng.
    Tuy về mặt thực tế thì có thể như bác nói. Nhưng về mặt luật pháp và lý lẽ, thì làm điều này là ngược đời. Sự kiện này được tổ chức bởi chính phủ, vì thế dù cụ thể là việc đạo ảnh này công ty nào làm, nhưng họ chả có tư cách pháp nhân gì để trả lời trong trường hợp này cả. Hơn nữa người bị trộm ảnh cũng chả có lý do gì phải đi tìm hiểu công ty nào cụ thể làm. Rõ ràng nếu bỏ qua thì thôi, nhưng nếu muốn làm rõ ràng và đúng lý thì phải là khiếu nại chính phủ.

Đồng ý với ý kiến của bác Apham, chuẩn ko cần chỉnh, bác chủ muốn khiếu nại cứ tìm đúng cty nào làm cái event này để làm việc là OK thôi ;)

Quote Được gửi bởi rong_choi View Post
    Tuy về mặt thực tế thì có thể như bác nói. Nhưng về mặt luật pháp và lý lẽ, thì làm điều này là ngược đời. Sự kiện này được tổ chức bởi chính phủ, vì thế dù cụ thể là việc đạo ảnh này công ty nào làm, nhưng họ chả có tư cách pháp nhân gì để trả lời trong trường hợp này cả. Hơn nữa người bị trộm ảnh cũng chả có lý do gì phải đi tìm hiểu công ty nào cụ thể làm. Rõ ràng nếu bỏ qua thì thôi, nhưng nếu muốn làm rõ ràng và đúng lý thì phải là khiếu nại chính phủ.
    Thực tế nó sẽ là thực tế. Bác có dám làm theo cách bác tư vấn cho người khác không - Rất không cụ thể và thiếu tính logic. Công ty sự kiện nó là đại diện pháp nhân, ngay cả đại diện luật pháp cho người sở hữu. Có vẻ bác không rành lãnh vực này hay sao ấy.

Hãy nên nhớ 1 điều là khi tư vấn cho bất kỳ ai thì nên khuyên trong hoàn cảnh của chính họ - "speak their language"
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Thực tế nó sẽ là thực tế. Bác có dám làm theo cách bác tư vấn cho người khác không - Rất không cụ thể và thiếu tính logic. Công ty sự kiện nó là đại diện pháp nhân, ngay cả đại diện luật pháp cho người sở hữu. Có vẻ bác không rành lãnh vực này hay sao ấy.

Hãy nên nhớ 1 điều là khi tư vấn cho bất kỳ ai thì nên khuyên trong hoàn cảnh của chính họ - "speak their language"
    Em nói ngay từ đầu là em không phủ nhận thực tế bác đưa ra. Em chỉ nói là cái thực tế ấy có vể không đúng với lý lẽ và pháp luật. Đơn cử như em thuê thợ xây nhà, nhà đổ chết người thì em sẽ là người đầu tiên bị tính sổ về mặt trách nhiệm. Cái nhà có người bị chết ấy không phải có nghĩ vụ tìm hiểu xem do thiết kế sai hay do ông thợ thi công ẩu. Giả sử bác chủ cứ làm như bác khuyên và thành công, em tự hỏi là liệu bác chủ sẽ được cái gì? Nếu em là người thiết kế ăn cắp những hình ảnh ấy, với tư cách cá nhân của em, em có thể xin lỗi bác chủ và bồi thường 500k-1M. Liệu đấy có phải là điều mong muốn? Đúng là em không rành lĩnh vực này, nhưng cân nhắc thiệt hơn như vậy thì em thà chả làm gì còn hơn. Còn nếu làm thì tránh những chuyện tủn mủn, nghĩ chỉ mệt người. Và em cũng thấy là bác chủ chả có ý muốn làm lớn chuyện làm gì.

Chào bác chủ. theo chủ đề này của bác thì em xin chúc mừng bác chủ vì ảnh của bác đã được sử dụng cho 1 sự kiện lớn. hơi ngoại lệ một chút là trong tháng 11 em có việc ra ngoài Nam Định hy vọng sẽ được giao lưu cùng bác chủ

còn một giả thuyết nữa em xin có ý kiến ( vì bức ảnh trên chụp không rõ nên không thể thấy hết các chi tiết) có một tác giả nào đó chụp cùng với bác hoặc chỉ sau bác 1 khoảng tg rất ngắn nên có thể sẽ cho 2 bức ảnh gần giống nhau. Nếu nhìn rõ được bức ảnh trên kia đề so sánh được hành động của từng nhân vật trong anh sẽ rõ hơn.

Tôi không nghi ngờ tính chuyên nghiệp và kinh nghiệm của apham, song tôi nghĩ có thể có sự hiểu lầm nhau giữa apham và rong_choi vì bên nào nói cái lý của mình đều đúng. Để tổ chức các sự kiện lớn, các công ty thường thuê các công ty tổ chức sự kiện gánh vác việc này; như Cty Intel chẳng hạn, chắc chắn làm rất nhiều các lễ hội, sự kiện. Quay trở lại việc tổ chức hội nghị quốc tế này, có thể chính phủ có ban tổ chức hội nghị riêng của chính phủ cũng có thể thuê 1, 2 hay n Cty bên ngoài làm từ A-Z hoặc chỉ riêng khoản mục nào, hoặc cụ thể chỉ là cái backdrop này cũng được. Song việc ai tổ chức phần nào, mục nào chỉ ban tổ chức của chính phủ hay bên A mới biết được, chứ người dân như anh bvh2228 làm sao biết được. Chuyện lôi thôi này đổ ra, bác bvh2228 biết Cty nào làm cái backdrop mà kiện? Chỉ có khiếu nại bên A (chính phủ) mà thôi, từ bên A mới lôi đầu bên B, C ra mà xử thế thôi. Theo con nít cũng biết, trong bảng kê chi phí thực hiện cái backdrop này, dù là của bên nào thực hiện, chắc chắn có chi phí mua bản quyền tác giả hình ảnh sử dụng, nhưng nó đã bị nhậu tiêu rồi, còn đâu mà tới tay bác bvh2228? Còn việc để biết được tác giả nào thực hiện bức ảnh sử dụng trên, tôi nghĩ không khó vì chỉ là nội trong nước, khó là khó với bức ảnh thấy trên internet công cộng mới khó tìm ra chủ nhân. Vấn đề là có muốn tìm ra chủ nhân bức hình hay muốn đánh lận con đen thế thôi.
    Được sửa bởi Gen NT lúc 12:33 PM ngày 01-11-2010
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

em có một thắc mắc là họ in cái backdrop to như thế thỉ file chất lượng cao của bác để ở đâu mà họ lấy để in được, nếu bác post hình lên thì không thể nào họ in được to vậy được.

câu hỏi gà nhưng thật sự là em hơi thắc mắc??

Em có cái này, đọc được trong luật sở hữu trí tuệ, em không có ý bình luận gì chỉ đứa mấy điều khoản cho mọi người tham khảo ạ. Các bác đừng mắng em.

LUẬT SỞ HỮU TRÍ TUỆ CỦA QUỐC HỘI NƯỚC CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM SỐ 50/2005/QH11 NGÀY 29 THÁNG 11 NĂM 2005

Điều 25. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao:

1. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm:
    a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;
    b) Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;
    c) Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;
    d) Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;
    đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;
    e) Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hoá, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;
    g) Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;
    h) Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;
    i) Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;
    k) Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng.

2. Tổ chức, cá nhân sử dụng tác phẩm quy định tại khoản 1 Điều này không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm.

3. Việc sử dụng tác phẩm trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với tác phẩm kiến trúc, tác phẩm tạo hình, chương trình máy tính.
    Như vậy theo em thì bác kiện sẽ không được đâu ạ (nhưng nếu yêu cầu họ đính chính, bổ xung tên tác giả chắc là được), em chỉ cảm thấy là bác nên mừng vì ảnh của mình được sử dụng trong 1 hội nghị lớn ạ.
    Nikon và Flickr

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng