Trang 1 / 71 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 710

Chủ đề: Nhóm "lang thang saigon"

Smile Nhóm "lang thang saigon"

Các topic ảnh của nhóm

1. Topic ảnh Streetlife năm 2010-2011

2.Topic ảnh street-life năm 2012

1a. Vui chơi tết Tân Mão 2011

1b. Offline đầu năm sau tết âm lịch 2011.

2. Các công trình tôn giáo, tâm linh

2a. Offline lầ̀n 1 ngà̀y 31/10/2010

2b. Chùa Phước Hải (Ngọc Hoàng Điện)

2c. Chùa Huyền Trang (chùa lá)

3. Trường học & các công trình thể thao, văn hoá

3a. Offline lầ̀n 2 ngà̀y 7/11/2010
    3b. Offline lần 4 : Ngày 20/11

3c. Nhà thiếu nhi TPHCM

4. Bảo tàng

4a. Offline lần 3 ngày 14/11/2010

5. Công trình giao thông: nhà ga , bến xe, bến tàu...

5a. 5a. Offline lần 5 ngày 28/11/2010

5b. Bến Bình Đông

6. Các khu chợ và khu dân cư

6a. Cư xá Đô Thành - chợ Bàn Cờ

6b. Offline lần 6 loanh quanh khu Chợ Lớn

6c. mùa gặt ở Hóc Môn

6d. làng "dây thừng" Vĩnh Lộc

6e. Sông Saigon

6e. chung cư dưới chân cầu Ông Lãnh - Q4

6f. Cư xá Thanh Đa

7. những chuyến đi ra khỏi saigon

7a. Cái Bè - Sa Đéc - Mỹ Tho (1/2011)

7b. Lò gốm Lái Thiêu - Bình Dương

-----------------------------------------------------------------------

Chào các bác dân saigon và những ai yêu mến đất saigon

em có ý định làm 1 bộ ảnh toàn bộ saigon, mỗi tuần đi khoảng 1-2 địa điểm, sau khoảng 5-7 năm sẽ hoàn thành việc chụp toàn bộ các công trình đó ở xứ saigon này

"Sài Gòn có Bến Chương Dương,
    Có Dinh Độc Lập, có đường Tự Do.
    Có Chợ Quán, có Cầu Kho
    Có Bến xe thập tỉnh, có bến đò Thủ Thiêm"

ngoài những địa danh nổi tiếng, ko thể bỏ qua những khoảnh khắc bất chợt mang đậm hơi thở saigon đang diễn ra hằng ngày, hằng giờ, từng phút , từng giây.

do đó em lập ra hội nhóm này với mục đích như trên.

Quy cách hoạt động:

- Nhóm hoan nghênh sự tham gia của mọi thành viên, dù các bác dùng bất cứ loại máy nào, kể cả điện thoại di động, thậm chí ko có điện thoại chụp ảnh, lấy giấy bút vẽ tay cũng được.

- Ảnh sẽ post vào các topic đã up sẵn. Ko nhất thiết là phải hoàn thành hết 1 chủ đề mới qua chủ đề khác. Ví dụ: tuần này chụp bệnh viện, up ảnh vào topic bệnh viện, tuần sau chụp ảnh khu người Tàu, rồi tuần sau nữa lại quay trở về chủ đề bệnh viện, tóm lại là chủ đề và lịch trình sẽ linh hoạt.

- Không có hệ khung thành viên cố định, bất cứ ai cũng có thể tham gia nhóm, ko có người đứng đầu nhóm, em xin nhất mạnh: em ko phải là trưởng nhóm, em chỉ đứng ra tạo 1 sân chơi cho các bạn cùng sở thích, ko phải trưởng nhóm.

- Nhóm KHÔNG KHUYẾN KHÍCH các bác mượn máy ảnh để đi nhậu, em tuyệt đối từ chối mọi đề nghị off-chai, các bác nào thích nhậu nhẹt và rủ rê người khác nhậu nhẹt, có rất nhiều nơi khác, ko phải ở đây.

- Do nhóm mang tên "lang thang saigon" với tiêu chí ghi lại nét đẹp của saigon nên nhóm KO KHUYẾN KHÍCH tổ chức offline các thể loại chân dung lưu niệm, gái teen xóa phông, những ai có thích thú thể loại này vui lòng đừng gặp em vì em ko muốn gặp loại người như vậy , có thể có những chủ đề như nữ sinh các trường cấp 2 cấp 3 , CĐ ĐH , hoặc nét đẹp công nhân viên chức ,v.v... nhưng chắc chắn là ko có thể loại các em mẫu đứng ngồi các kiểu và anh em xúm vào chụp.

TIÊU CHÍ HOẠT ĐỘNG CỦA NHÓM LÀ: đi du lịch , khám phá nét đẹp của Sài Gòn thân yêu, nhân tiện chụp ảnh, đi chơi là chính, chụp ảnh là phụ.

"Sài Gòn Chợ Lớn rong chơi
    Đi lên đi xuống đã đời du côn."
    (Bùi Giáng)

------------------

Các quy tắc khi đi chụp ảnh lang thang cùng nhóm:

- KHÔNG chụp ảnh khơi gợi sự thảm hại, lòng thương hại như: người tàn tật ăn xin , ăn mày các kiểu...
    - TUYỆT ĐỐI KHÔNG chụp nhân viên công quyền, cảnh sát. KHÔNG được chụp các cảnh tiêu cực xã hội như CSGT nhận tiền , HS trốn học đánh nhau v.v...
    - NÊN thân thiện với hoàn cảnh và con người xung quanh để việc chụp ảnh diễn ra tự nhiên, thuận lợi, nếu có phản ứng gay gắt của người dân thì lập tức phải giải thích mục đích chụp ảnh, nếu người dân vẫn gay gắt thì phải đi khỏi chỗ đó, không được gây xích mích, cãi lộn, ẩu đả...
    - TUYỆT ĐỐI tôn trọng những người xung quanh và môi trường xung quanh, nhất là các nơi TRƯỜNG HỌC , BỆNH VIỆN , TÔN GIÁO , không đánh đèn flash gây ảnh hưởng người khác, không dùng những máy quá to gây sự chú ý của bà con, không cười nói la hét ồn ào...

những bác nào không tuân thủ các quy tắc trên, xin vui lòng không tham gia nhóm.

Cập nhật ngày 13/3/2012

- Sau khoảng 2 năm hoạt động, cách thức hoạt động của nhóm đã thay đổi.

- Nhóm ko tổ chức các đợt offline đông đúc , mỗi lần đi hiện nay tối đa là 4-5 người. nếu nhiều hơn, đề nghị chia ra đi đến các địa điểm khác nhau. xin nhấn mạnh: chủ trương của nhóm là ko hẹn trước tụ tập offline

- Nhóm ko hẹn trước và tổ chức các đợt tụ tập, các bác nào có nhã hứng tham gia, vui lòng tìm liên lạc và gửi tin, gọi điện , chat chít v.v...cho người muốn đi cùng bất cứ lúc nào , giờ nào ngày nào trong tuần.

- Nếu có hứng hẹn tụ tập uống cafe chém gió, nhóm hoan nghênh các bác rửa , in ảnh đến cùng bình luận, nhóm khuyến khích chơi ảnh, tuyệt đối ko chém gió lan man về máy móc thiết bị.

-----------------------
    Hoạt động đã diễn ra của nhóm

31/10/2010: chùa Vĩnh nghiêm, chợ Tân Định, nhà thờ Tân Định

7/11/2010: trường học : trường CĐSP (ĐH Sàigòn) , trường cấp 3 Minh Khai, Lê Hồng Phong

14/11/2010: bảo tàng chứng tích chiến tranh, bảo tàng HCM (bến nhà rồng)

28/11/2010: Ga Sài Gòn

5/12/2010 khu cư xá đô thành + chợ Bàn Cờ

12/12/2010 : khu bán thuốc bắc Chợ Lớn

18/12/2010: Hóc Môn

19/12/2010: bến Bình Đông

23/12/2010: làng dân thừng Vĩnh Lộc & chùa Phú Lâm

2/1/2011: dạo quanh sông Sài Gòn

9/1/2011: chùa Huyền Trang (chùa lá)

31/1/2011: gặp mặt tất niên 29 tết tại đường hoa nguyễn huệ

3/2/2011: gặp mặt mùng 2 tết

13/2/2011: offline đầu năm mới

27/2/2011: nhà thiếu thi TPHCM

20/3/2011: lò gốm Lái Thiêu - Bình Dương

3/4/2011: chung cư dưới chân cầu Ông Lãnh - Q4

14/5/2011: bác hieugor đi toà thánh Tây Ninh

16/10/2011: dạo chơi ở cư xá Thanh Đa

22/10/2011: lòng vòng chợ hoa, bưu điện, dinh độc lập

31/12/2011: ngày cuối cùng của bến phà Thủ Thiêm

2/1/2012: tham quan chung cư Vĩnh Hội.

7/3/2012: chụp ảnh chợ hoa Hồ Thị Kỉ nhân dịp lễ quốc tế phụ nữ

11/3/2012: chung cư Phạm Thế Hiển Q8.

18/3/2012: chợ Nhật Tảo

Từ tháng 5 tới tháng 7 /2012: nhóm đã đi đến 1 số chung cư và chợ ở Q6.
    Được sửa bởi condaohailuoi lúc 08:26 AM ngày 30-07-2012

đu theo thằng em..kaka
    Vũ - vulc 0903880082 YM & Skype: john8sym
    Được sửa bởi vulc lúc 12:45 AM ngày 08-11-2010

Gì chứ life là món anh thích.

0. condaohailuoi - Huy Vũ - 0168.492.9090 - esperanzache@yahoo.com
    1. k13 - (toàn bộ thông tin sau chú có hết rồi nhé)
    Ảnh không cần đẹp. Ảnh chỉ cần hay.

K13.

Được sửa bởi condaohailuoi lúc 06:50 PM ngày 22-10-2011

Niềm mơ ước của em bấy lâu sắp thành hiện thực rồi , em góp ý tí là nên streetlife luôn vd như chợ cá , làng thủ công mỹ nghệ V..v.....thể loại này k cần đông 2 người thôi củng đủ vui rồi , k có đâm chém như chuyện 500D vừa qua hihi

3. AndyTran - Trần Bảo Ân - tranbaoan2612@yahoo.com - 0909 888 255

Em nghĩ mình nên chụp theo từng Quận trong TP sẽ nhanh gọn lẹ hơn , chụp hết q1 mình qua tới q2 ===> hết SG mình ra vùng ven ngoại thành ( chắc hơi xa vời )
    Được sửa bởi AndyTran lúc 01:49 PM ngày 26-10-2010
    5D3 + 6D + 24-70 m2 + 70-200 m2
    Gopro 3+
    Fuji 90 mini NEO

Quote Được gửi bởi AndyTran2612 View Post
    Niềm mơ ước của em bấy lâu sắp thành hiện thực rồi , em góp ý tí là nên streetlife luôn vd như chợ cá , làng thủ công mỹ nghệ V..v.....thể loại này k cần đông 2 người thôi củng đủ vui rồi , k có đâm chém như chuyện 500D vừa qua hihi

3. AndyTran - Trần Bảo Ân - tranbaoan2612@yahoo.com - 0909 888 255

Em nghĩ mình nên chụp theo từng Quận trong TP sẽ nhanh gọn lẹ hơn , chụp hết q1 mình qua tới q2 ===> hết SG mình ra vùng ven ngoại thành ( chắc hơi xa vời )
    cảm ơn bác đã góp ý , em thấy ý định chia nhỏ khu vực theo kiểu "đánh bom toạ độ" kiểu Mĩ có vẻ rất hợp lý có gì bác nghiên cứu thêm và đề xuất thử 1 lịch trình nhé.

chuyện đâm chém nhảm nhí chắc là ko xảy ra vì anh em chơi kiểu này ko có gì để hơn thua với nhau, việc gì mà chém. saigon nó đẹp sẵn rồi, mình chỉ ghi lại cái đẹp đó thôi chứ chả có sáng tạo thêm cái gì hết.

do đặc điểm chụp ảnh đời thường nên khó có kiểu 1 chục bác đi cùng được, nhóm sẽ chia nhỏ ra 2-3 người đi với nhau, chúng ta tận dụng sức mạnh của tập thể được tổ chức bài bản ở chỗ sẽ chia các địa điểm ra. chứ nhiều bác chụp 1 chỗ thì sẽ có nhiều ảnh trùng

ảnh đời thường , theo em thì sẽ theo kiểu ảnh phóng sự, phản ánh 1 sự kiện hoặc 1 nét văn hoá sinh hoạt nào đó, chứ ko phải là thể loại "streetlife" với châm ngôn "khoảnh khắc quyết định", kiểu này em nghĩ đi 1 mình sẽ thú vị hơn là tổ chức hội nhóm.

đề nghị 2 đại ca vulc và k13 bổ sung thông tin liên lạc nếu ko ngại public.

hẹn gặp lại bác vào chủ nhật tuần này,
    Được sửa bởi condaohailuoi lúc 02:09 PM ngày 26-10-2010

@all: nếu CN tuần này thì mọi người sắp xếp khoảng mấy giờ vậy? Mình muốn tham gia nhưng sợ thời gian không cho phép nhiều. Thanks,

Quote Được gửi bởi k-vang View Post
    @all: nếu CN tuần này thì mọi người sắp xếp khoảng mấy giờ vậy? Muốn tham gia nhưng sợ thời gian không cho phép.
    khoảng 8g bác ạ, bác rảnh lúc nào ra lúc đó cũng được. mọi ý kiến đóng góp bác cứ post vào topic này.

Mình rất ủng hộ ý kiến của pak, và hi vọng rằng suy nghĩ cũng như hành động của pak sẽ được nhiều mem ủng hộ.

Cho mình đăng ký 1 chân :

Alina - Hồng Nhung - 0987.089.674 - saotim_kazan

do thời gian lu xu bu nên có thể không phải chương trình off nào mình cũng có thể tham gia , nhưng mình sẽ thu xếp nếu có thể đu theo được.
    Thanks

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    khoảng 8g bác ạ, bác rảnh lúc nào ra lúc đó cũng được. mọi ý kiến đóng góp bác cứ post vào topic này.
    Ok mình lưu lại số phone của bạn để thuận tiện liên lạc. Thanks,

Trang 1 / 71 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng