Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 28 / 28

Chủ đề: Newbie cần giúp đỡ!

Quote Được gửi bởi [m]eoconhamchoi View Post
    Hì, các bác đề cao vấn đề quá.
    Thôi thì các bác cứ cho em xin tên một số loại máy ảnh trong tầm 3tr đi ạ. Máy KTS nhé các bác, hàng new thì tốt ạ.
    Vẫn có mấy loại máy KTS 3tr, nhưng hàng không nổi lắm, như Panasonic, Kodak, Olympus, Lumix, Casio, Samsung, khoản dưới 10megapixels
    chữ ký vi phạm

Oài, mọi người góp ý kiểu này làm em oải quá, hjc.
    Mua máy film thì có bác nói là tốn tiền mua film, tráng rửa... Mua máy kts thì k có loại ngon trong tầm 3tr (hàng new). Em chả biết gì mà lại đi mua máy 2nd nhỡ bị lừa tình thì sạt nghiệp ạh. Có mua mỗi cái máy ảnh thui mà khổ quá...
    Ðẹp hình xấu máy còn hơn xấu hình ^^!

Lúc sáng bận đi công chuyện, đã tư vấn cho bác chủ nhưng chưa kỹ. Giờ nói kỹ tí để bác chủ tham khảo:
    Mua đồ ảnh với ngân lượng 3-3,5 tr là rất hạn hẹp nếu mua đồ để sưu tầm hay chơi ảnh,nhưng sẽ là đủ khi mua đồ ảnh phục vụ mục tiêu học tập một cách nghiêm túc cho SV ngành báo chí. Và đặc biệt 3 tr đối với SV cũng không phải là số tiền nhỏ nên cần cân nhắc kỹ. Em đã tư vấn cho một bạn SV báo chí ĐH Công đoàn cấu hình sau: máy số DSC Sony W80 7,2MP giá 1,8 tr ( lúc đó khôg tìm được máy 5 MP nên đành chọn 7,2 MP, dùng để chụp nhanh hình ảnh minh họa khi viết tin, bài ), máy phim Minolta X7A với lens MD 50/1,7 giá 1 tr ( mua của bác Bebonbon trên diễn đàn này, đây là công cụ để làm các bài thực hành khi học giáo trình Nhiếp ảnh).Nay bạn đó đã lên năm thứ 3 vẫn vừa chụp vừa cười phe phé vừa phán " đủ dùng, đủ dùng... chỉ thiếu mỗi mít sờ tơ oai vì sài ké flash của bạn cùng lớp".

@nikonlukhu: bạn nói như vậy mình thấy dễ hiểu hơn rồi, thanks bạn.
    Vậy là mình nên mua 2 loại máy bạn nói ở trên đúng k? Bạn có thể giới thiệu cho mình shop bán máy nào uy tín tại HN k, mình đang cần gấp, khả năng tuần sau sẽ mua.

Quote Được gửi bởi [m]eoconhamchoi View Post
    @nikonlukhu: bạn nói như vậy mình thấy dễ hiểu hơn rồi, thanks bạn.
    Vậy là mình nên mua 2 loại máy bạn nói ở trên đúng k? Bạn có thể giới thiệu cho mình shop bán máy nào uy tín tại HN k, mình đang cần gấp, khả năng tuần sau sẽ mua.
    1/ Thấy bác lúng túng quá nên tư vấn cho bác với số tiền đó mà vẫn có công cụ đủ mạnh để dùng trong học tập thôi. Không nhất thiết phải rập khuôn tìm cho được Sony W80 với Minolta X7A. Thị trường máy cũ mỗi lúc mỗi khác.Với bác cái thiết yếu để có ảnh minh họa tin, bài là một cái máy số đơn giản, gọn nhẹ chứ không phải là máy DSLR để thi ảnh nghệ thuật. Với yêu cầu như vậy thì chỉ nên chọn máy số P&S 5-7 MP bền bỉ ,pin tốt ; tránh xa các máy đời mói 10-12MP, màn hình lớn ...Còn để học ảnh hiệu quả với đầu tư ban đầu thấp thì không gì hơn một máy SRL cơ chụp phim có ống kính 50.
    2/ Nếu bác ở Hà nội thì :
    - Máy số chọn lựa, tham khảo ở đây http://muare.vn/NgheNhin-camera/3090974. Có Canon IXUS 5MP , Canon IZY 7,1MP giá vừa phải.
    - Máy phim cơ tham khảo cái này http://www.xomnhiepanh.com/index.php...etail&id=53419 giá chấp nhận được.
    3/Điều quan trọng không thể bỏ qua đối với người chưa biết gì về đồ ảnh đi sắm máy ảnh là bác phải nhờ bằng được một bạn thạo về máy đi cùng để test máy( nhờ ngay thầy giáo dạy nhiếp ảnh thì càng tốt)
    Chúc bác may mắn.

Tìm thêm 1 bạn cùng lớp có 3 triệu nữa là 6tr, mua cái 350D canon & 1 Lens kit là xong, dùng chung chia sẻ cùng, đỡ tốn mà vẫn có máy chụp được,
    Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình tư vấn. Mình cũng thích chụp ảnh lắm nhưng do đk k cho phép nên k theo đuổi ước mơ đc. Hi vọng 1 ngày k xa mình sẽ có những "tác phẩm" đc up trên 4rum cho mọi người đánh giá.
    Chủ nhật tốt lành nhé!

Mình thấy có cái máy kts Panasonic TZ5 nhìn khá khủng (giá 3.6tr), k biết có nên mua k nhỉ? Cái này zoom quang tới 10x lận, mà nhìn cũng chất ra phết ^^!

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123