Trang 4 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 62

Chủ đề: Chụp Digital IR

Các bác cho hỏi Sony H5 có chụp IR được không vậy?

Quote Được gửi bởi bow
    bác teddyloves cho em hỏi filter Infra-Red 720nm hay deep red 720 có khác gì với mấy cái hoya RM72 không và mấy cái mà có chữ red đó để làm gì hả bác . em nghĩ không phải cho ảnh B&W vì nó có ghi là 720nm mà
    deep red là filter lọc màu như các kiểu filter red/green/yellow bác dùng khi chụp phim BW thôi bác ạ, tức là chỉ cho ánh sáng màu đỏ (rất) sẫm đi qua. (em thấy bác sưu tầm máy phim quá trời luôn nên cũng mạnh dạn assume là bác biết tác dụng của máy filter đó, nên lấy ví dụ vậy cho dễ hiểu).

còn filter rm72 có 1 tên gọi khác là IR-pass, nghĩa là nó cho phép tất cả ánh sáng từ 720nm đi qua. 2 filter này em nghĩ về cơ bản khác nhau ở chỗ đó.

có 1 điểm em cũng không chắc lắm về filter deep red, nhưng em đoán là thế này (vì em ko có kinh nghiệm chụp phim IR, nên chỉ phỏng đoán thôi).
    ngày xưa khi chụp IR bằng máy phim, người ta lắp thêm filter red hoặc yellow để tăng độ contrast - do phim IR rất nhạy sáng nên dễ "ăn" cả ánh sáng thường khi chụp (gần giống hiện tượng "stray light" khi chụp với ống tele mà không có loa che nắng) làm ảnh bị thiếu contrast. lắp filter red/yellow có tác dụng ngăn cản ánh sáng xanh, tím... đi vào làm tăng độ contrast & hình ra sẽ đẹp hơn. filter deep red là trường hợp extreme, khi người ta muốn chụp 1 hình có độ tương phản đặc biệt cao.
    --

Quote Được gửi bởi dothai
    Các bác cho hỏi Sony H5 có chụp IR được không vậy?
    chụp được
    --

cảm ơn bác trả lời . Em hỏi bác vậy vì em có 1 cái filter 77mm ,không biết hiệu gì hết vì không có ghi , chỉ ghi 720( kô có ghi nm gì hết)
    . mới đầu em không biết cái này có phải là IR hay kô mặc dù nhìn đen đen , đưa lên trời thì thấy màu đỏ đỏ :lol: . nên em đã thử gắn vào 30D và 24-70/2.8 L , xách ra sân là chụp bình thường ,không cần tripod ,2.8 thì chừng 1/40s iso 100. màu đỏ chét ,cây cối thì đen kịt . lên mạng thì thấy cai1 topic củabac1 về IR rồi test thử cái 30d của em thì thấy bắt dược tín hiệu IR ,lên mạng thì thấy cái này http://www.dimagemaker.com/article.php?articleID=761, nên mới lấy làm lạ vì ảnh chụp ra cây cối không có vẻ gì IR cả :lol: .
    em chụp phim B&W chủ yếu bằng filter vàng ,chưa từng kinh qua cái filter màu đỏ nào hết, nhưng nếu là dành cho phim B&W thì em khô nghĩ nó lại tối thế, nhưng không nghĩ lại sáng quá dối với 30d như vậy. Em đoán là dành cho phim IR (cái món phim này thì chắc em không bao giờ có cơ hội đụng tới vì phải vô phim trong phòng tối ) . Nhưng em nghĩ đã cắt tới 720 nm rồi thì film hay số cũng vậy thôi . tại sao máy người ta lên dược IR còn 30D của em thì không và tốc dộ cũng nhanh hơn nhiều người nói

Nhưnng ngạc nhiên hơn khi vô tình em cầm gá hờ lên cái canon G2 thì cây cối trắng bóc mặc dù tone đỏ . thấy vậy em liền đổi WB thì chụp đâu cũng là nguyên con IR , cây cối trắng hơi cyan , hơi blue. đặc biệt là tốc độ ở 1/20s tới 1/50s iso 200. Lên mạng check coi có ai chụp IR bằng G2 kô thì thấy khá nhiều nhưng ai cũng bảo tốc độ phải lâu hơn của em nhiều nhiều lắm .

bởi vậy em giờ vẫn còn thắc mắc về cái filter đó và về cả 2 cái camera em đã thử . chẳng lẽ cùng một model máy nhưng mỗi máy bắt IR mỗi khác , hay do điều kiện ánh sáng lúc chụp ( em nghĩ chắc không phải vì em toàn thử khoảng 4-5 giờ chiều )

bác có ý kiến gì thì cho em biết tiếp nhé

vậy em cũng chịu bác ạ
    --

Quote Được gửi bởi teu_us
    Em trả lời hộ bác Teddy:D, filter Hoya R72 loại 77mm là khoảng 2triệu 100k VNĐ
    Bác Tue_us cho em hỏi, giá trên là ở đâu bán vậy bác, em thấy trên B&H giá đến hơn $US 280 lận

http://www.bhphotovideo.com/c/produc...red_Glass.html

bác teddylove cho em hỏi là không có IR filter nhưng có cách nào trong photoshop mình chuyển được nó sáng như thế không ạ? em cảm ơn!

hix, các bác ơi, em cũng chụp theo hướng dẫn nhưng ảnh của em nó ra đỏ quạch thế này ạ, về dùng PS làm theo hướng dẫn nó cũng chẳng ra đc mấy cái tương tự ạ :(
    Em dùng filter 720nm, lens Tamron 17-35, body em dùng Nikon D90

các bác chỉ em với ạ, em cảm ơn nhiều

Bác dùng thử custom WB xem nhé:

. Chụp hình 1 đám lá cây màu xanh hoặc 1 bãi cỏ cũng được.
    . Dùng chính hình này làm WB

Hy vọng sẽ khắc phục được màu đỏ này nhờ WB, còn về màu thì 720nm chưa cắt hết được, nếu muốn chụp như Trắng Đen thì bác dùng filter trên 1000nm (Phơi hơi lâu, hehe)

Thân!

cảm ơn bác đã trả lời ạ, em dùng chế độ Pre wb của Nikon, cũng tương đương custom wb ạ, em chọn cái pre đó rồi chia lên trời xanh ko có mây để chụp (sau khi đã lắp filter rồi), thì tất nhiên ra 1 bức đen sì và bức đó đc chọn để làm WB không biết có đúng ko ạ? :-??. Em đọc hướng dẫn thì thấy bảo thế :D. Hay là phải bỏ filter ra để chụp đám lá cây màu xanh hoặc trời màu xanh, sau đó mới lắp filter vào ạ? :D

Trang 4 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng