Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 38

Chủ đề: 70-200 F4 USM ảnh chụp chân dung da thường ám bị đỏ - Muốn xin vài ảnh để so sánh

Quote Được gửi bởi adtechniques View Post
    Đại loại nó thế này, vùng da cứ đỏ lừ

Hoặc cứ phơn phớt đỏ

Cái này em tạm chấp nhận
    Hình thứ nhất bị thiếu sáng
    Hình thứ hai bị lạc màu, tại sao không biết.
    Hình thứ ba đủ sáng, nhưng contrast hơi cao thì phải

Bỏ qua hình thứ hai, với nguyên nhân tôi không rõ thì bác nên xem lại mode lấy sáng. Mấy tấm tôi chụp ở trên dùng Metering Mode = CenterWeightedAverage với EV = 0 đó.

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Hình thứ nhất bị thiếu sáng
    Hình thứ hai bị lạc màu, tại sao không biết.
    Hình thứ ba đủ sáng, nhưng contrast hơi cao thì phải

Bỏ qua hình thứ hai, với nguyên nhân tôi không rõ thì bác nên xem lại mode lấy sáng. Mấy tấm tôi chụp ở trên dùng Metering Mode = CenterWeightedAverage với EV = 0 đó.
    Thks bác. 3 ảnh trên em đều chụp EV = 0 và đo sáng Partial. 2 cái ảnh cuối chắc do mình tăng giảm contrast và saturation lên để test xem có phải là nguyên nhân làm ảnh bị đỏ.
    Ảnh bác chụp với lens trên có ảnh nào bị thiếu sáng và vùng da bị đỏ ko?

mình thấy ảnh đẹp rồi, bác mượn 1 cái body khác thử xem sao?

...
    Ảnh bác chụp với lens trên có ảnh nào bị thiếu sáng và vùng da bị đỏ ko?
    Rất tiếc là không có sẵn tấm nào như vậy.
    Bác nên thử chụp với các EV khác nhau trong cùng một mode lấy sáng, chụp xong xem lại trên LCD rồi đối chiếu lại sau đó trên máy tính để làm quen với mức báo sáng của body. Không phải cứ chọn EV = 0 là sẽ có hình đúng sáng như mong đợi. Thí dụ cái hình sau chụp với EV = -1.66 bằng lens 70-200 f4L IS (body G2)

Em thấy mầu #2 cũng đc đấy chứ

Em chụp 30D với 70-200 F4 USM, sử dụng filter HMC Hoya. Em thường chụp trẻ con, để portrait default, chụp AV, đo sáng partial sau đó + - EV. Nhưng các ảnh em chụp thường vùng da mặt rất đỏ, trông rất khó chịu. AW em thấy vẫn ok vì quần áo lên màu vẫn chuẩn.
    Em có mượn 1 con khác chụp thử thì thấy vùng da thường bị tối đi chứ ko bị đỏ. Em muốn hỏi các bác đang cầm 70-200 f4 USM cho em xin vài cái ảnh để em so sánh. Chẳng lẽ cầm con này phải đo sáng cầu kỳ thế? Vì em chụp 50 or 85 nhiều khi chụp vui để thanh đo sáng vào giữa là chụp luôn, mà ảnh vẫn tốt, da mặt ko bao giờ bị đỏ như thế
    Thông thường ống L cũng cho màu sắc thật hơn và hồng mặt hơn những ống thường. Như bác Tican có 2 hình bé gái đó là đúng màu của L, nếu bác ấy chỉnh về style chân dung thì màu da còn nổi hơn nữa.

Nếu bác cảm thấy không ổn màu da, bác hãy chụp lại cận chân dung để nhìn được rõ hơn. 3 cái hình của bác bé quá nhìn khó phát hiện.

Good luck!

em thấy hìbh thứ 2 của bác là đẹp đấy chứ, đúng chất L, màu của L thường lên màu da rất đẹp bác ơi hihi

pác cân bằng trắng xem có hết ko

Được sửa bởi yalinh lúc 07:45 PM ngày 20-10-2010

Theo em bác cứ chụp RAW rồi dùng DDP cân chỉnh thông số cho vừa mắt sau đó set up i chang trên body xem có thay đổi không!?

ê thấy ổn mà bác! ê cũng dùng 70-200 F4L chụp trên body 7D, màu sắc ổn, ánh sáng ổn lun!
    stuff: Canon 400D + Kit lens + 50 1.8 + 7D + 70 - 200/f4 L

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng