Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Cuộn film đầu tay với Minolta srt101

Cuộn film đầu tay với Minolta srt101

Cưới em minolta vào một buổi tối trăng thanh gió mát, em cũng bước chân vào thú chơi máy film vào đêm trăng thanh gió mát ấy. Một cảm giác thích thú khó tả mà chắc các bác ở đây đều cảm thấy như em.
    Đây cũng là lần đầu tiên em chụp máy SLR, trước đây cứ điện thoại với máy ảnh du lịch mà bắn lung tung beng. Lần đầu tiên chụp ảnh mà phải làm rất nhiều việc như lên cò, đo sáng, chỉnh khẩu độ và tốc độ, rồi vê nét, rồi lăm le chọn góc... công nhân là nhiều thứ phết nhưng mà em lại thấy rất thú. Cuộc sống nhìn qua một ô vuông nhỏ đã lem theo năm tháng mang lại nhiều những cảm nhận rất khác so với mọi khi.
    Vì là cuộn đầu nên có mấy kiểu bị "cướp cò" và mấy kiểu out nét, em chỉ chọn ra những kiểu ổn nhất theo con mắt của em để các bác nhận xét giùm. Các bác có thể khen chê thẳng thắn giúp em về kỹ thuật cũng như về bố cục, em đều cảm ơn các bác lắm lắm.

Minolta srt101
    Fujifilm 200
    Tráng và scan tại lab Đức Anh (Hà Nội)

tấm này chụp trong nhà, để máy dưới đất và để tốc độ chậm, em quên mất là bn rồi, hình như 1/30

Tấm này chụp khi trời nắng, em lấy nét vào mấy cái lá ở giữa, mở khẩu nhỏ nhất 1.4

Cháu của em, bắt nét trẻ con khó ghê nhất là còn lúc trời tối

ảnh này chụp buổi sáng nên ánh sáng đẹp, lấy nét dễ.

tri kỉ đồng hảnh với em trên những chuyến đi, cả 2 cùng mua máy 1 ngày và cùng bắt đầu tập chụp ảnh ^^

Thích tấm số 4 của bác. Cuộn đầu test máy như vầy là OK rồi.
    Film thì bác chụp thử ảnh phong cảnh vào lúc nào ánh sáng đẹp tý, đảm bảo màu ảnh rất phê.

Quote Được gửi bởi Pencil_Tube View Post
    Thích tấm số 4 của bác. Cuộn đầu test máy như vầy là OK rồi.
    Film thì bác chụp thử ảnh phong cảnh vào lúc nào ánh sáng đẹp tý, đảm bảo màu ảnh rất phê.
    Cảm ơm bác (em ko thấy nút thanks ở đâu)
    Em cũng vì mê màu của film nên mới lao đầu vào :">

1/ Mình cũng thích tấm số 4: truyền cảm, gần gũi, như thể một buổi sáng được nghỉ học, rảnh rỗi ngồi khoái chí thảnh thơi nhìn vẩn vơ qua cửa sổ...
    2/Thấy bác bảo tấm 2 để khẩu 1,4 chắc bác dùng ống 50-55. Khẩu to nhất làm hình dễ out focus bác ạ.

Vâng đúng rồi ạ, ống em là MC Rokkor - PF 1:1.4 f=58mm của Minolta đi theo máy ạ.
    Em nhớ rồi bác ạ, mấy cái đấy em có đọc nhưng chưa lắp ghép kiến thức lại hoàn chỉnh, em thì lại cứ nghĩ đến vụ để khẩu nhỏ cho xóa phông nhiều, quên mất vụ dễ out nét. Vậy là em tìm đc lỗi 1 số tấm em bị out nét dù trời sáng rồi, chính là do em để khẩu 1.4 :">
    Cảm ơn bác nhiều nhiều.

em cũng mới vào nghề ) chụp lung tung mà ngại đi tráng quá