Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Sao lại cần mở topic mới khi post ảnh ?

Sao lại cần mở topic mới khi post ảnh ?

Cùng các bác.

Tôi thấy việc phải mở một topic mới mỗi khi post ảnh cần được xem xét lại.
    Ví dụ như APham, với topic "Thành phố nhìn từ trên cao" vẫn rất hay khi mọi người cùng post ảnh của mình vào mà có cần mở topic mới đâu ? (và Mod cũng không delete đi!). Tất nhiên việc các Mod xóa bài khi thấy loãng, lạc đề, spam thì cũng cần thiết, nhưng nên chăng cần cẩn trọng trong việc này ?

Vả lại, việc mở một topic mới mỗi khi post bài, ảnh mới, có vẻ làm cho topic đó trở nên như là của riêng một người ví dụ như topic " Những bước chân qua" của demdalat2004. (Theo tôi, trong topic này có rất nhiều ảnh với phong cách khác nhau, đề tài khác nhau, nhưng do cùng 1 người post nên vẫn được chấp nhận và vì vậy, đây có thể là thí dụ, gương tốt để mỗi người mở 1 topic và muốn post gì thì post, miễn là ảnh của mình là được và tất nhiên không vi phạm các nội qui về nội dung đã được qui định trong http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=413)

Vài lời mạo muội, mong được lượng thứ.
    Chúc vui.

Xin các Mods, Admins cho ý kiến chứ ạ ?!

Kính,

Anh AntonTRAN,
    Việc lựa chọn cách mở topic mới đã được BQT cũng như nhiều thành viên thảo luận trước khi mở website này. Để chọn một phương pháp gần với các website nhiếp ảnh chuyên nghiệp nước ngoài như dpreview.com, chúng ta đã khuyến khích cách làm này. Lý do chúng ta không muốn cái gì cũng gom vô một chỗ là để tránh vết xe đổ của tê-tê-và-nằm-online là cái gì cũng vô 1 chỗ khiến cho việc tìm kiếm khó hơn và mỗi cái topic dài mấy chục trang. Với cách này các thành viên có thêm tính cá nhân và nếu bạn có một vài nhiếp ảnh gia nào bạn thích, bạn có thể tìm topic của họ dễ dàng hơn.
    Việc theo các trang website nhiếp ảnh chuyên nghiệp này đã được giải thích rỏ trước đây và ít ra tới nay đã chứng minh là hữu dụng. Cám ơn sự góp ý của bạn.
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Vầng,

Đúng là chúng ta đi theo phương pháp GẦN với các website NA chuyên nghiệp, cho nên chúng ta mới chuyên nghiệp một cách "nửa mùa". Em nói vui vậy thôi, các bạn & lãnh đạo đừng có giận nhé. Dù sao em cũng đánh giá đây là Websit NA bằng tiếng V chuyên nghiệp nhất mà.

Tại sao em gọi nó là nửa mùa, vì ở các Website chuyên nghiệp thì chỉ có 2 phần là Gallery & Forum. Gallery thì chỉ có ảnh mà thôi, còn trong Forum thì chỉ có reviews, hỏi đáp kỹ thuật, thiết bị, thông tin mới... chứ k0 hề có "Các thể loại nhiếp ảnh" giống như chúng ta.

Tuy nhiên, do cộng đồng của chúng ta quá nhỏ bé và đang trong thời kỳ quá độ từ TTVNOL lên Dpreview hay PhotoNet hay PhotoSig... thì tồn tại này là hợp lý. Phần Gallery thì xây dựng khá tốt rồi, có thể search ảnh theo user, theo thể loại. Nhưng phần comments, chia sẻ thì bà con vẫn khoái forum hơn. Cho nên post ảnh vào Forum vẫn là chính, Gallery lại là phụ .

Việc được mở topic post ảnh một cách thoải mái trong Forum hẳn được member ủng hộ nhiệt liệt vì cảm giác tự do, k0 nơm nớp lo sợ bị Mod tóm cổ bất ngờ như hồi còn sinh sống bên TTVNOL. Ai ai cũng có dấu ấn riêng của mình.

Nhưng rồi một thời gian thì ước muốn "cộng sinh" cũng trỗi dậy. Điển hình như các topic Ảnh chụp thành phố từ trên cao , Bình Minh trên biển, Nụ cười trẻ thơ và có thể sẽ xuất hiện thêm. K0 thể nói tác giả của những topic này đã "đi ngược lại tôn chỉ" của Vnphoto mà thực ra, nhu cầu tạo những gallery thu nhỏ rất thiết thực. Điều này main Gallery k0 làm được vì mức độ chi tiết và tùy hứng của members.

Theo em, cả hai hình thức này nên tồn tại song song, tùy vào nhã ý của người khởi sướng. Nếu có hẳn một portfolio thì tương đối dễ mở một topic mới cho riêng mình. Nhưng đôi khi, chỉ có 1 bức ảnh lẻ mà trưng riêng một topic thì người biết suy nghĩ cũng phải đắn đo. Giá có một chủ đề phù hợp để cùng chia sẻ bức ảnh đó thì hay biết mấy.

Vết xe đổ của TTVNOL k0 hẳn nằm ở lỗi nhét chung mọi thứ vào một chỗ để tạo nên một topic khổng lồ. Cái dở của nó là để kết cấu một topic quá to (10 posts/page & 100 pages/topic ) cộng với chức năng tìm kiếm cực kỳ củ chuối. Do đó, user mà nhìn vào là thấy hoảng. Với cái v.Bulletin hiện nay, chức năng tìm kiếm & ghi nhớ (tracking) cực kỳ nhanh và hiệu quả thì chúng ta có thể tìm thấy các bài viết / ảnh của mỗi thành viên rất nhanh, cho dù những post đó nằm ở các topic cá nhân hay công cộng. Để tránh cảm giác "ngạt thở" của những topic "cộng đồng", em thấy đơn giản là các bác giảm số trang xuống ít thôi, ví dụ 10 pages/topic chẳng hạn. Khi các post lan sang trang thứ 11, các bác nhẹ nhàng cắt nó sang một topic mới với tên gọi xxx (phần 2), trong đó để lại cái link của phần 1 đã bị khóa. Thế là xong. Vẫn nhiều và đẹp !

Mà với tình hình được thoải mái tạo dấu ấn riêng như ở đây thì các topic "công cộng" cũng k0 nhiều và k0 bị full nhanh chóng đâu. Tránh "vết xe đổ" cụ thể là đừng dẫm vào nó, chứ k0 nhất thiết là hủy bỏ toàn bộ con đường. Em nghĩ thế.

Còn các bác, các bác thấy sao ?

Atkinson,
    Hiện nay việc mở topic mới chỉ là mang tính "đề nghị" chứ không "bắt buộc". Tuy nhiên vì đa số thành viên đồng ý với cách làm hiện nay, có lẻ tôi xin đề nghị là khi nào bạn nào muốn "cộng sinh" thì bạn PM xin phép người mở topic để giữ hòa khí trong nhóm. Chúng ta ở đây để vui vẻ chia sẻ với nhau thì xin là mình tôn trọng nhau. Nếu cả người mở topic và người post đồng ý là vui vẻ. Tuy nhiên cũng nhắc nhở là chúng ta đừng để topic lớn quá, khi nó bắt đầu lớn quá mà BQT can thiệp, xin các bạn thông cảm.

P.S. cái icon mới này :lick: ngộ quá
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Quote Được gửi bởi TheAmateur
    Atkinson,
    Hiện nay việc mở topic mới chỉ là mang tính "đề nghị" chứ không "bắt buộc". Tuy nhiên vì đa số thành viên đồng ý với cách làm hiện nay, có lẻ tôi xin đề nghị là khi nào bạn nào muốn "cộng sinh" thì bạn PM xin phép người mở topic để giữ hòa khí trong nhóm. Chúng ta ở đây để vui vẻ chia sẻ với nhau thì xin là mình tôn trọng nhau. Nếu cả người mở topic và người post đồng ý là vui vẻ. Tuy nhiên cũng nhắc nhở là chúng ta đừng để topic lớn quá, khi nó bắt đầu lớn quá mà BQT can thiệp, xin các bạn thông cảm.

P.S. cái icon mới này :lick: ngộ quá
    Vâng vâng,

Chưa được gần gũi lắm, bác giật giọng gọi tên em cộc lốc, lời lẽ lại nghiêm nghiêm, em thấy hơi lành lạnh sống lưng bác ạ.

Bác cảnh giác cao độ quá, cứ như là sau khi có một ông xông vào nhà mình post ảnh chưa xin phép là sẽ xảy ra nội chiến k0 bằng. Hãi hãi là!

Trên tinh thần "đề nghị" chứ k0 "bắt buộc" thì theo bác, BQT có nên hiệu đính lại cái "nội quy: Đề Nghi Tạo Topic Mớii Khi Post Ảnh " dán long trọng trên đầu mỗi category k0? Vì

Quote Được gửi bởi Administrators
    Ban Quản Trị mạng VNPHOTO.net đề nghị các bạn tạo chủ đề mới trong từng chuyên mục. Các bạn vui lòng không post ảnh sau ảnh người khác.

Việc post nối tiếp từng post sẽ rất khó theo dõi và tìm kiếm sau này, post ảnh sau ảnh của người khác có thể gọi là spam ảnh vào bài của người khác...
    Spam là cái tội nặng lắm, phỏng ạ.

Ít ra các bác cũng nới nới một tí, để anh em nào đã & đang "cộng sinh" k0 bị rơi vào cảnh "tình ngay lý gian". Và sau này, member nào có nhã ý thì dễ dàng buông lời dụ dỗ các member khác mà k0 sợ phạm tội cãi "đài".

May mà nhìn thấy dòng cuối của bác với cái icon :lick:, em thở phào.

Vâng, các bác có ý kiến cũng rất xác đáng. Ngay từ đầu BQT cũng đã lên kế hoạch đưa ra cấu trúc phân cấp 1 lớp trong gallerycho member, ví dụ chúng ta có thể post hình theo các chủ đề có sẵn sau đó có quyền group lại theo nhóm; ví dụ chúng ta có thể post ảnh chụp phong cảnh, sinh hoạt, chân dung tại Vũng Tàu sau đó group lại theo nhóm ảnh Vũng Tàu do chính mình tạo ra. Ý tưởng thì nhiều nhưng phải cần có thời gian và cũng để xem site phát triển như thế nào đã các bạn ạ. Tạm thời chúng ta vẫn có thể tiếp tục post bài và ảnh theo hiện nay
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Hay qúa cả nhà ơi!

Trước tiên, xin cho tôi được dùng "cả nhà" để hướng tới tất cả chúng ta. Tôi rất vui là có người cùng chia xẻ những băn khoan của tôi, bàn theo hướng phải mở topic mới mỗi khi post ảnh cũng như cho rằng, cũng có thể post thêm vào cùng topic.

Tôi cũng vẫn băn khoăn khi nghe đề nghị của bạn TheAmateur là phải PM xin phép người mở topic. Theo tôi, chẳng ai (người mở topic) lại không đồng ý cho người khác post ảnh thêm vào topic mà mình đã mở dù chỉ vì lịch sự, vậy nên mất công trả lời đồng ý về một việc mà chắc chắn sẽ đồng ý xem ra cũng không cần thiết. Mặt khác, người đang xem topic, muốn post thêm, đóng góp mà lại phải chờ sự đồng ý của người mở topic thì xem ra cũng làm ngội lạnh cảm xúc và mất thời gian lắm. Biết đâu sau khi xin đuợc sự đồng ý, lại thay đổi thôi không post ảnh nữa, vậy có phải là làm mất thời gian của cả hai không ?

Vài lời mạo muội dãi bày ý kiến, mong các bác lượng thứ.

Chúc vui

thì tiền trảm hậu tấu lol
    post vào đó, kèm theo 1 câu "bác cho em post nhờ cái" hay là "em post cái này minh họa" thế là được chứ gì? sau đó tác giả không muốn thì sẽ có ý kiến. nhưng chắc là 99% là đồng ý thôi. trừ khi người post thêm vào lại post nhiều quá lấn át hết cả hình của tác giả thì phải xem xét lại
    --

BQT viết là đề nghị là vì không muốn mọi người mới chuyển sang từ TTVNOL chưa quen nên cứ từ từ, bây giờ mọi người đã quen cách này rồi mà ;D.
    Nếu muốn biến thành nội quy thì quá dễ mà.

Các bác ơi đừng làm cái vụ tiền trảm hậu tấu. Em chạy theo xóa rồi lại PM cho từng bác mệt lắm. Mỗi người có ý thức một tí.

Để trả lời cho câu hỏi của bác AntonTran vì bác là người đầu tiên đặt câu hỏi. Câu hỏi của bác từ trước lúc bác vào đã được giải thích rõ ràng. Tuy nhiên để trả lời thêm lần nữa như sau:

1/ Việc post after post rất khó quản lý bài và tìm kiếm. Cái này ai cũng biết. không cần bàn nhiều.

2/ Việc post after post hoàn toàn làm topic ảnh của tác giả đầu tiên bị loãng đi, và có thể làm tác giả post phiền lòng.

Lấy ví dụ một người đang post ảnh họ chụp được tại vườn quốc gia hôm đi chơi vừa qua, tự nhiên một bác khác nhảy chen vào "em cũng có cai hoa lan giống bác" , sau đó bác khác lại tương luôn quả em cũng có cái ảnh vườn quốc gia năm ngoái post với bác cho vui. Đó là còn được vài câu nói. Chứ nhiều khi phang luôn cái ảnh của mình vào mà không có một câu. Chẳng hiểu sao cả cứ như là topic của mình. Điều đó thật sự là loãng cái topic mà người post đầu tiên muốn chia sẻ.

Nếu bác Antontran viết "Theo tôi, chẳng ai (người mở topic) lại không đồng ý cho người khác post ảnh thêm vào topic mà mình đã mở dù chỉ vì lịch sự, vậy nên mất công trả lời đồng ý về một việc mà chắc chắn sẽ đồng ý xem ra cũng không cần thiết."

Đó hoàn toàn là nhận định chủ quan của bác hay là người post ảnh ké vào topic của người khác. Làm sao bác biết là người khác không phiền lòng, nhiều khi họ phiền lòng cũng không buồn nói cho bác biết.Chẳng lẽ họ hô toáng lên xin bác đừng post vào topic của em. Họ PM thẳng cho Mod và admin. Vậy ai là người đi dọn mấy cái post sai chỗ đó? Mod và Admin lại phải làm , rồi lại phải PM cho từng bác xin phép xóa :(

Antontran viết "Mặt khác, người đang xem topic, muốn post thêm, đóng góp mà lại phải chờ sự đồng ý của người mở topic thì xem ra cũng làm ngội lạnh cảm xúc và mất thời gian lắm. Biết đâu sau khi xin đuợc sự đồng ý, lại thay đổi thôi không post ảnh nữa, vậy có phải là làm mất thời gian của cả hai không ?"

Đồng ý là mất thời gian, nhưng cái đó tôn trọng tác giả của topic và tôn trọng cả những người xem khác nữa. Cá nhân em , nếu đang xem ảnh của ai tự nhiên có một bác post ảnh ngang xương của mình vào thì có 2 trường hợp :

- Ảnh xấu : buồn 5 phút cho những người khác đang xem ảnh đẹp của tác giả chính của topic.
    - Ảnh đẹp hơn ảnh của tác giả topic: cũng buồn 5 phút, bác định chứng tỏ là ảnh của bác đẹp hơn phải không ? :D
    Trường hợp nào cũng buồn hết phải không ạ.

Do đó em mong bác AntonTran hiểu cho lý do tạo topic mới khi post ảnh của mình là vậy.

Thân mến,
    XichLo
    Được sửa bởi xichlo lúc 09:54 PM ngày 07-06-2005
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng