Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 36

Chủ đề: Xin tư vấn mua máy ảnh :)

Red face Xin tư vấn mua máy ảnh :)

Em thích chụp ảnh từ lâu rồi, nhưng h mới có điều kiện mua máy để phục vụ sở thích này :') Hồi chưa có máy thì ko sao, tới khi chuẩn bị mua thì lại phân vân đủ thứ >.< Ko có kinh nghiệm trong lĩnh vực này nên muốn nhờ mọi người tư vấn ạ :D

Từng đọc nhiều topic tư vấn, nên em cũng xin nói qua về yêu cầu và sở thích để các bác tiện bắt mạch bốc thuốc, hì hì ^^

(1) Em có ý định mua máy dùng dài dài, chứ ko phải mua rồi bán đi nâng cấp, vì ko có ý định lên FF ạ (ko theo nổi, hì hì xD)

(2) Hiện giờ em có thể chi trong khoảng từ 1800$ - 2000$ cho cả body và lens(es).

(3) Đang phân vân giữa Canon và Nikon, mong mọi người vào tư vấn nói tốt bên này nhưng đừng nói xấu bên kia ạ ^^

(4) Em thích màu ảnh tươi sáng, sống động hơn là màu đậm và trầm. (em muốn hỏi luôn là lens có ảnh hưởng tới màu ảnh ko ạ, hay do thân máy quyết định :'(?)

(5) Mục đích chụp:
    • Chụp chân dung: chụp cho bạn bè, người thân trong gia đình, có cả em nhỏ hiếu động
    • Chụp sắp đặt, tĩnh vật... đặc biệt thích nấu ăn và chụp hình các món ăn :') Nên thích lens có thể xóa background được.
    • Chụp street life: kiểu mang vác máy đi lung tung rồi có thể giơ máy lên chụp lúc nào mình thích ý ạ.
    • Có thể chụp được trong điều kiện ánh sáng yếu: tại h chủ yếu thời gian đi chơi vs bạn bè là buổi tối nên đấy là 1 yếu tố rất cần thiết ạ ^^

(6) Ngoài ra thì em có biết về PTS, đặc biệt thích dùng PTS để retouch và blend màu ảnh, nhưng khả năng cũng chỉ tàm tạm thôi ạ.

Hiện giờ trong đầu em cũng đang có băn khoăn nhưng tạm giữ để nhận lời khuyên và tư vấn trước đã ạ ^^

Cảm ơn mọi ng ghé đọc và tư vấn (nếu có thể) ạ :')

Được sửa bởi wishonzastar lúc 03:49 PM ngày 06-10-2010
    ♪ 春はまだ遠くて つめたい土の中で
    芽吹く瞬間(とき)を待っていたん だ ♪

Có bài "Ăn chơi phải sướng" của JD, bạn đọc xong tha hồ chọn mua máy phù hợp.

Quote Được gửi bởi dutboom View Post
    Có bài "Ăn chơi phải sướng" của JD, bạn đọc xong tha hồ chọn mua máy phù hợp.
    Hì tại mấy tuần nay ít vào vnphoto nên k đọc đc topic đó, tối qua tớ đã nghiền ngẫm nó rồi bạn ạ, nhưng mà vẫn chưa thông vì cái bác ý recommend lại đúng 2 cái tớ băn khoăn mới khổ )
    ♪ 春はまだ遠くて つめたい土の中で
    芽吹く瞬間(とき)を待っていたん だ ♪

Nếu mua ngay lúc này thì bạn nên chơi :

Body : D90 ( có màu phù hợp với " màu ảnh tươi sáng, sống động" )
    Lens :
    * Chụp chân dung: chụp cho bạn bè, người thân trong gia đình, có cả em nhỏ hiếu động ---> 35f2D hoặc 50f1.4
    * Chụp sắp đặt, tĩnh vật... đặc biệt thích nấu ăn và chụp hình các món ăn :') Nên thích lens có thể xóa background được. ---> 35F2D
    * Chụp street life: kiểu mang vác máy đi lung tung rồi có thể giơ máy lên chụp lúc nào mình thích ý ạ. ---> 18-105 VR cho độ tiện dụng , 35F2D nhỏ gọn và chất ảnh tốt
    * Có thể chụp được trong điều kiện ánh sáng yếu: tại h chủ yếu thời gian đi chơi vs bạn bè là buổi tối nên đấy là 1 yếu tố rất cần thiết ạ ^^ ----> 35F2D

Tóm lại bạn nên mua :
    1. 35F2D hoặc 50F1.4 hoặc cả hai
    2. 18-105 VR
    3. Flash SB600 hoặc SB800
    4. Đợi một thời gian D7000 ra thì lên D7000 chụp thiếu sáng cực tốt !!!

Ban đầu là như thế đã, sau bạn sẽ khám phá ra nhiều cái mới và sẽ có những thay đổi lens cho phù hợp.

Thế thì bác làm đúng combo của em đi! D90+18-105+35mm f1.8. Nhu cầu của bác same same của em và em rất hài lòng với bộ này! Đảm bảo bác kô hối tiếc đâu ạ! ( Sau này thực sự cần flash thì làm sb 600 cho đồng bộ bác ạ! )

D90 + 35f2d + 85f1.8d+ sb600 + chân máy + túi + hộp chống ẩm + phụ kiện linh tinh ~ 2000$

Canon 50D + 17-40L + 85 f1.8 + phụ kiện = 2000$

Ôi, cảm ơn cả nhà đã tư vấn ạ, em cứ sợ là gặp mấy topic kiểu này của newbie nhiều các bác chán k buồn cmt nữa :') Thôi đành thú thật là em cũng đang băn khoăn giữa Canon EOS 50D với Nikon D90 ạ, vì 60D và D7000 vừa ra nên em nghĩ giá 2 cái này đã down hết mức có thể, mua bây h có vẻ hợp lí mà công nghệ thì vẫn ko quá lạc hậu. Tại em biết nếu lập topic "50D hay D90" thế nào cũng có đánh nhau nên mới để chệch tên topic thành thế kia ạ :')

Về màu sắc:
    Theo cá nhân thì em có cảm giác màu Canon ấm (nhiều ánh vàng) nhưng lại nhạt hơn, còn màu Nikon thì trầm (nhiều ánh xanh) nhưng lại đậm đà hơn, mà em thì lại thích ấm và đậm =)) *chân bước vòng kiềng, mỗi bên mê 1 cái, đừng ai ném đá T,T* nên chắc 2 cái này bằng điểm nhau ạ Em thực sự ko biết màu bên nào tươi hơn, em ko phân biệt được cái khái niệm "tươi" này ạ. Mà em nghĩ của 2 máy đều tốt, có điều mình chọn cái nào thôi. Nói thực thì em cũng hơi ngại cái ánh vàng của Canon lúc chụp thiếu sáng, nhất là chụp người buổi tối sẽ bị đỏ quạch (em mới có dịp thử với KissX3 thôi, nhưng biết nó ko ko thể so được với 50D nên ko dám bình luận về khả năng chụp tối của 50D)

==> Câu hỏi: Có ai từng dùng 50D và D90 có thể cho em chút kinh nghiệm về chụp tối được ko ạ? Độ thực của màu sắc, độ noise nữa ạ.

Ngoài lề 1 chút thì em thấy ảnh DSLR view trên máy lung linh, cho lên máy tính xem 25% còn được chứ full size cứ bị thất vọng thế nào ý ạ. Nên em cũng ko dám tin tưởng hoàn toàn vào ảnh xem trên mạng, chắc cũng PTS nhiều rồi >.<?

Về lens:
    Hỏi câu này (lại còn 2 lần T.T) có vẻ ngù ngờ, nhưng lens có ảnh hưởng đến màu sắc, độ trong, độ ấm... của ánh ko ạ :(?

Nếu chọn 50D, em đang băn khoăn giữ lens kit 18-55mm IS với 35mm f2, các bác thấy cái nào hơn ạ, vì em cũng thích có cái len zoom ra zoom vào chứ lens fix hết cũng khổ lắm ạ, cứ chạy tới chạy lui >.<. Ngoài ra em định mua thêm 85mm f1.8 vì thích chụp cận cảnh với chân dung mà :'). Mai này có tiền có thể đầu tư thêm 17-40mm f4 L và Tokina 12-24mm f4 (ko hiểu sao em rất thích "ngắm" ảnh chụp bằng lens này của Tokina T,T) Hình như em thích đầu tư vào lens hơn là vào máy ạ )
    Nếu chọn D90, cũng lại nỗi băn khoăn giữ lens kit 18-105 VR với 35mm f2d, chứ còn máy nào thì em cũng quyết phải có lens 85 f1.8 với Tokina 12-24 rồi ạ, xem ảnh nó mà thích mê :D

==> Câu hỏi: Em nên mua lens kit để có thể zoom ra zoom vào hay mua lens fix 35mm ạ T,T? Hay là phải mua cả 2 hả các bác :')?

Về hình dáng, độ nặng, chất liệu của máy:
    Tại vì em là con gái nên mấy cái này cũng hơi hơi quan trọng ạ T,T Biết là máy tốt ảnh đẹp thì vẫn thích nhất, nhưng cộng thêm cả khoản máy đẹp nhẹ mà bền thì còn thích hơn :"> Dẫu sao thì con gái vẫn hơi bị cái bệnh hình thức ạ )
    Về hình dáng thì em thích của D90 hơn, trông nó cool hơn ạ ^^ Nhưng em lại thích 50D vì nó có vỏ hợp kim, mà em thì cũng hơi bất cẩn, cẩu thả 1 tẹo T,T 2 máy này nặng cũng ko chênh nhau mấy, nên nếu các tiêu chí khác = nhau thì em mới xét tới cái này ạ :')

Hiz hiz, trên đây là toàn bộ những nỗi băn khoăn của em, nói ra được rồi thấy rất thoải mái ạ :') Mong được mọi ng đưa ra những lời khuyên chí lí hì hì.

Àh quên, em ko "cố thêm tí nữa" hay "đợi D7000" đc đâu ạ, đợi nó down giá chắc phải cả nửa năm nữa, mà em thì máu có máy đi chụp choẹt lắm rồi ạ :">

♪ 春はまだ遠くて つめたい土の中で
    芽吹く瞬間(とき)を待っていたん だ ♪

Lại một người nữa giống như tôi ,tương lai thật......hihihi.Lại 1 người đồng cảnh ngộ.Lại 1 người nữa băng khoăn ,suy tính,ngẫm nghĩ ,đọc nhiều review,tư vấn mà vẫn chưa ra vấn đề mình cần giải quyết...hihihi.
    Mình muốn hỏi bạn 1 câu: là bạn đã biết chụp ,biết sử dụng máy ảnh chưa?

Em thì đề nghị bác thế này nhé: 50D + 24-105/F4L + Filter + Flash430 = $2000. Tuyệt cú mèo.
    My home
    Canon 6D + 16-35F4

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng