Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 71

Chủ đề: Chút cảm nhận về canon eos 30D và 300D

Quote Được gửi bởi anhhang
    Lấy hai con tương đương này ghè vào nhau, biết con nào hơn con nào kém liền, hí hí :D
    so về độ "ghè" thì không con nào dám hó hé với 10D híhí !!!
    NIKON 1-The birth of something new

yeah man :D

Hay thiệt. Nhưng mà thằng Canon thấy bài này rồi chắc về sa thải hết nhân viên, tội nghiệp. Chắc phải sắm 300D quá, giá rẻ hơn350D nhiều đó chứ ít đâu, chưa so với 30D đâu

Bài viết hay quá.
    300D thôi các Bác ơi ... em lại đang thèm laptop nên ai cần 300D(Kiss) báo em...

Bác review thật công phu, nhưng phải xem lại sao có nhiều người bất đồng ý kiến đến vậy?
    Em chẳng dùng digital, nhưng nghe vài người nói 10D noise ghê lắm, chưa kể đến 300D. Vậy mà 300D gần so được với 350D, 20D, 30D thì rất khó hiểu.

Quote Được gửi bởi ravic
    Chời sibachao thật! Mình đã từng dùng 300D, 20D, 30D, (có dùng vài ngày 350D) mà bây giờ đọc bài này xong bị tẩu hoả muốn quay về 300D quá! Có ai đổi ngang 30D lấy 300D không dzậy? (Nếu có vui lòng PM cho em ngay để em kịp ..... mua mấy cái 300d để đổi!!!!) Đọc bài viết này thấy 300D chuẩn bị lên giá!
    À hay tác giả đổi cho em nha, lấy cái 300D dùng một cặp cho nó sung. Còn cái 30D chỉ hơn 300D chút chút thì để em dùng cho!
    sibạchao là gi vậy bác? Thấy bác cũng dùng qua nhiều loại, vậy bác thấy những điều mình nói vô lý lắm sao? Nếu bác ko đồng ý thì cứ post ý kiến chứ nói như thế mình lại hiểu xiên xẹo thì cũng mệt

Thật ra mình ko phủ nhận 30D ko hơn 300D nhưng với những tác vụ và điều kiện thông thường thì 30D ko hơn 300D 1 cách rõ rệt như nhiều người lầm tưởng. Mình đánh giá như vậy cũng là để giúp các bác nào đang dùng 300D mà lại đang tính lên đời sẽ có được cái nhìn rõ hơn. Vụ đổi máy thì bác nên kiếm người khác vì cái 300D là mình dùng để chụp khi đi chơi với bạn bè mà.

Mình ko biết ở VN thế nào chứ bên này mình thấy rất nhiều lão pro thường xài 1D II làm body chính còn 20D là 2nd body, thấp hơn 1 chút thì 20D là chính, 300D làm 2nd1 Ít thấy ai kiếm 350D làm 2nd body lắm.

Bác nào đang dùng 10D thì đợi luôn 40D ra rồi lên cả thể có lẽ hợp lý hơn chứ 30D cũng ko có thỏa mãn lắm đâu.
    "Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/

Quote Được gửi bởi Cuongga
    Bác review thật công phu, nhưng phải xem lại sao có nhiều người bất đồng ý kiến đến vậy?
    Em chẳng dùng digital, nhưng nghe vài người nói 10D noise ghê lắm, chưa kể đến 300D. Vậy mà 300D gần so được với 350D, 20D, 30D thì rất khó hiểu.
    Mình có nói là 300D có thể cho ra ảnh đẹp tương đương 30D nhưng đòi hỏi phải có điều kiện môi trường tốt mà. 30D là body semi pro nên có thể chụp tốt trong những điều kiện khó hơn 300D. Bác thấy cái ảnh so sánh Iso của 300D và 30D đó, thậy ra noise của hai con chênh nhau ko nhiều, chỉ từ 1600 trở lên là có thể thấy khác biệt chút ít thôi. Ảnh có exif đi kèm bác cứ tham khảo đi
    "Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/

Bài viết của bác em có cảm giác vừa đấm vừa xoa, có lẽ do bác còn tiếc cái 300D già nua của bác.
    Những ảnh test của bác đều ở trong phòng với nguồn sáng ổn định, theo em lấy ảnh đó để so sánh chất lượng của 2 máy có lẽ ko rõ. Nếu chụp test ngoài trời theo em có lẽ sẽ thấy được những khác biệt của 2 dòng máy.
    Canon

mấy hôm nay em ngồi ngó các bác tranh cãi cái dzụ này hay ghê. Em không biết các bác khác nghĩ sao, chứ em đã dùng qua 300D một thời gian cũng gần 1 năm, sau này em dùng 350D, cũng cùng một dàn lenses cũ, em đã thấy trong mọi điều kiện ánh sáng, thiếu sáng và đủ sáng, chụp ngược sáng....., chất lượng hình ảnh khác hẳn nhau rồi. Em dùng 350D làm máy chính, 300D chỉ là máy phụ thôi.

Còn chuyện giữa 20D, 30D và 300D thì khác. Bạn em rất nhiều người dùng 20D, 30D và 300D, đi chụp chung với nhau rất nhiều lần. Có những lần đứng sát nhau chụp chung 1 vật mẫu, sau đó đem ra xem thì hình của 20D, 30D đẹp hơn, sắc nét hơn hẳn 300D mặc dù cùng dùng một loại lens ( lens tụi em dùng nhiều nhất là Tamron 28-75/2.8 ), cùng thông số chụp. Và trong những điều kiện khó, như chụp ánh nắng xuyên qua lá, sương mù lúc mờ sáng, mây mờ trên núi thì 300D không thể nào sánh với 30D được ( hình gốc không qua chỉnh sửa )

Quote Được gửi bởi Pumbaa
    Iso với bước 0.3EV, iso của 30D sẽ là 100 125 200 260 400….. việc cho phép chọn bước iso nhỏ như vậy sẽ cho phép chúng ta hạn chế tối đa nhiễu cũng như tận dụng tối đa khả năng vững của ta
    ISO của 300D đâu có làm được chuyện này đâu bác !!! rất tiện trong các điều kiện ánh sáng khó

Khác với 3xxD chỉ có 1 main dial chỉnh tăng giảm các giá trị iso, ev.., dòng xxD có 2 main dial, 1 cái nằm ở phía trước và 1cái nằm hinh tròn ở cạnh màn hình LCD cho phép việc chỉnh các giá trị bớt phức tạp và lách cách hơn.
    có 2 main dial thì mình có thể chỉnh máy rất nhanh và gọn, nó rất tiện khi cần chụp những sự kiện vô tình mình thấy mà nếu chỉ cần chậm một chút là không thể thấy lần thứ 2

Màn hình LCD lớn của 30D rất hữu ích với khả năng hiện thị historam + info của bức hình cùng 1 lúc, đây là điểm hết sức quan trọng vì trong điều kiện ánh sáng chói chang ko nhìn thấy được rõ màn hình LCD thì chỉ cần nhìn histogram và các thông số đi kèm là có thể biết ảnh chụp có bị tối hay quá sáng hay không.
    có những lúc mình chụp giữa trưa hè, rất khó thấy màn hình LCD được. Với 300D, mình phải nhấn nút mới biết được thiếu sáng hay đủ sáng, và như thế thì chắc gì vật mẫu còn y như cũ để mà chụp lại hả bác !?

Riêng tôi thì thấy ko có khác biệt gì nhiều. Ngay cả thằng 30D khi cầm lên cũng cảm giác rất ‘nhựa’ và ko hề cứng cáp hơn 300D chút nào.
    Em nói thiệt với bác, bác cứ thử cầm máy đi chụp hình thử liên tục 8 tiếng/ ngày đi, rồi bác sẽ thấy cái cảm giác " nhựa " của 30D lợi hại đến mức nào.

Vị trí các nút bấm cũng được sắp xếp tối ưu hơn dòng xxxD với các nút chỉnh độ sáng, tiêu cự và chế độ đo sáng nằm ngay gần ‘main dial’ chính và nút bấm chụp (shutter button) .
    như em nói ở trên, cái nút được sắp xếp tối ưu hơn để mình có thể chụp được gần như mọi cảnh mà có thể chỉ chậm 5, 10 giây là không còn nữa. Và để thay đổi thứ tự cái nút bấm cho thuận tiện, hãng phải làm lại mọi cấu tạo, các mạch điện tử, các dây nối của máy -----> một phần làm cho giá nó cao.

Hai là vì tốc độ khởi máy rất nhanh, máy sẵn sàng chụp ngay khi bạn bật nó lên, trong khi đó 300D mất tới gần 3 giây, cũng vì cái 3s này mà tôi đã lỡ mất nhiều cảnh rất hay. Tuy nhiên giờ đây khi chuyển qua 30D tôi mới vỡ ra 1 kinh nghiệm mới, đó là phải nhớ tháo nắp ống kinh ra trước khi đưa máy lên ngắm..
    bác đi săn ảnh thì bác phải lấy máy đeo lên cổ trước, mở nắp kính ra sẵn sàng chứ bác. Chứ chẳng lẽ bác chụp xong 1 tấm rồi lại gắn nắp lens lại sao !?

Flash đi kèm máy tốt đến mức khá ngỡ ngàng, ở iso 100 thì flash phủ xa tới hơn 3.5 mét. Đèn Flash vươn cao hơn để giảm hiện tượng mắt đỏ và giảm sự phản chiếu khi dùng flash với các ống tele to và dài.
    .....

Ống ngắm của 30D cũng như 20D cho hình ảnh sáng hơn rất nhiều so với 300/350D, điều này hết sức cần thiết khi phải lấy nét bằng tay trong điều kiện ánh sáng yếu.
    còn gì để nói nữa trời !?

Khả năng tái hiện màu sắc của 30D có lẽ là điểm thất vọng nhất, AWB với ảnh chụp ngoài trời màu sắc gần như lúc nào cũng sai, nhất là khi trời nắng gắt. Khi chụp studio với ánh sáng nhân tạo thì AWB còn tệ hơn nữa.
    em xin lỗi bác trước, bác đã chỉnh máy đúng hay chưa !? Và bác đã quen tay máy 30D chưa vậy !?

AF 9 điểm quả thật rất hay tuy nhiên AF area của 30d cũng như 20D hơi rộng, vì vậy nhiều khi chụp macro hay close up việc lấy tiêu cự vào các điểm nhỏ đôi khi rất khó khăn, thậm chí ko làm được. Với 10D hay 300D thì đây lại là chuyện nhỏ.
    tụi em dùng 30D chụp macro phải nói là ngoài sức mong đợi, em là người luôn đòi đổi máy với thằng bạn để được cầm 30D của nó khi tụi em đi chụp macro ( cùng lens macro canon 100mm )

Nhìn chung về chất lượng hình chụp ra thì 30D chỉ nhỉnh hơn 300D từ iso 1600 trở đi, còn lại thì hai máy chụp ra chất lượng hình ảnh như nhau ko có gì khác biệt. Thậm chí AWB của 300D còn tốt hơn 30D (trong trường hợp này ảnh của 30D bị ngả sắc đỏ và da cam hơi nhiều, còn màu của 300D thì rất sát với thực tế).
    bác xem lại hình đi bác, em thấy khác nhau rõ ràng.
    Hình iso 100, 400, 800, 1600 của 30D, hình sáng hơn, sâu hơn, mịn hơn, nét hơn hình của 300D

Nói tóm lại thì nếu bạn đang có 300D/350D hay 400D, bạn chỉ thích cầm máy chụp thep cảm hứng thì việc nâng cấp lên 30D có lẽ ko mang lại nhiều điều phép màu như bạn trông đợi.
    chụp chuyên nghiệp hay chụp theo cảm hứng thì cái mong muốn của người chụp cũng là có được 1 tấm ảnh đẹp, như ý, và có thể chụp được cái mình muốn chụp. Thì chuyên hay không chuyên, khi có 1 tay máy như 30D là quá tốt rồi. Ngay cả bác, với con 300D ngày trước, bác cũng đã từng biết tới những khó khăn của việc chỉnh máy và bác cũng đã missed nhiều tấm vì chuyện đó mà.

Nói chung, em thấy bác đã kể ra rất nhiều điểm hơn của 30D so với 300D mà bác lại nhận xét 30D không có nhiều điểm trội hơn 300D !?
    Ngay cả em, dù chỉ là phóng viên bán chuyên nghiệp, 350D cũng đủ cho em đi hành nghề rồi, nhưng nếu có điều kiện, em sẵn sàng đổi sang 30D mà không hề hối tiếc.

Thêm nữa khi cầm 300D hay 350D đi chơi cùng bạn bè, bạn sẽ thấy bớt căng thẳng hơn khi đưa máy cho người khác cầm chụp, chứ đưa cho ai đó cầm em 30D chạy lăng xăng thì cũng hơi kinh
    máy nào cũng thế sợ như nhau thôi bác. Bác đưa cái máy P&S trị giá $200 cho người lạ chụp dùm, bác không sợ người đó cầm chạy luôn à !?

Tóm lại, em thấy 30D hơn 300D, 350D ở mọi điểm, bác nào đang dùng 300D, 350D mà đã có trong tay lenses " chiến " rồi mà có ý muốn nâng cấp lên body 30D thì cứ việc thẳng tay chơi.

vài lời về ý kiến của em.
    thân.

Em thì có ý kiến như sau:
    Có những mục so sánh giữa 30D và các máy khác như 10D, 300D, hay 20D hoàn toàn có thể định lượng được như tính năng đo sáng điểm, màn hình LCD to, ISO 1/3 step, vỏ manhê của 30D cứng hơn vỏ nhựa của 300D,khởi động nhanh etc những mục này không có gì phải tranh cãi ... rõ ràng là 30D hơn đứt các máy khác như 300D, 10D, hay thậm trí 20D ở các điểm này.
    Tuy nhiên đến mục so sánh ảnh thì riêng em chả biết so sánh thế nào, chả định lượng được, lúc thì cùng một thời điểm, cùng thông số bác A chụp bằng 300D vẫn hơn đứt bác B chụp bằng 30D, hay bác A lúc chụp 300D thì toàn ảnh đẹp, đến lúc chuyển qua 30D thì toàn ảnh ... abcd.
    Nói túm lại, em thấy 30D có nhiều tính năng hơn 300D, 10D, 20D, những tính năng này có thể hỗ trợ nhiều, hay làm tăng xác xuất cho các bác chụp ảnh để có được những bức ảnh vừa ý, tuy nhiên điều đó không có nghĩa là chụp ảnh bằng 30D sẽ có những bức ảnh đẹp.
    Về mặt kinh tế 300D giờ chắc khoảng 400-450 USD, 10D 550-650USD, 20D 850-950 USD, 30D thì 1000-1200 USD. Tha hồ cho các bác chọn lựa. Em thì em sau một hồi đọc so sánh và nhận xét của các bác em vẫn trung thành với con 10D cổ lỗ sĩ :D
    Chúc các bác chụp, chụp nữa, chụp mãi, chụp hoài
    sun10

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng