Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Mốc sensor, Mong các bác giúp đỡ!!!

Question Mốc sensor, Mong các bác giúp đỡ!!!

e có con canon 30d đc ông chú gửi về từ Nhật đã mấy năm, nhưng ko biết bảo quản nên đã bị mốc sensor cả cái lens cũng bị đứt dây focus và bị rễ tre tùm lum, cơ bản thì e đã xử lý xong được vụ cái lens, nhưng cái sensor bị mốc rễ tre e ko biết cách xử lý thế nào cả, (bị mốc mặt bên trong cái kính của sensor chứ ko phải mặt ngoài, nên e ko biết cách nào để lau nó được cả dung chức năng clean sensor của nó thì chỉ lau được mặt ngoài của kính thôi).
    Kính mong các bác cao tay giúp đỡ chỉ cho e cách xử lý với, e vô cùng cảm ơn!

Hic, nghe mà tội nghiệp em nó.
    Bác mang ra LBM xem có cứu được không, chứ nghe tình hình thế thì nghiêm trọng quá thể.

Bạn đa lau sensor chưa mà khẳng định là mốc bên trong mặt kính của nó , chức năng clean sensor cung chỉ để ru~ bụi ,chứ chưa nghe ai nói là tự làm sạch được mốc . Do vậy trước hết bạn tự lau sensor đi đa~ ,còn không đủ can đảm thì mang ra tiệm để họ làm . Hum trước mình có đi lau dùm cho cậu bạn ( Nếu là của mình thì tự lau lấy rui ) ở Phạm Thê ,họ cung nói là có thể bị mốc bên dưới mặt kính ,phải bóc tách ra - Nghia là 1 ăn 1 thua và để lại hum sau tới lấy . Mình đề nghị là làm liền vì nhà ở xa và cứ lau bình thường đi ,nếu không hết hay~ hay . Kết quả là mốc meo gì sạch bách ( Xin nói với bạn là body này cung như lens đi kèm dùng hơn 20 năm không bảo quản gì hết ,nhìn vào chỉ thấy mờ mờ 1 lớp sương ) ,do đó nếu có mang đi lau thì bạn cần cân nhắc khi thợ họ phán này nọ . Theo mình việc mốc dưới kính sensor là điều hơi khó sảy ra
    Còn bạn muốn tự lau thì cần sạc pin cho đầy ,chuẩn bị đồ dùng như bông ,giấy chuyên dụng ,thuốc lau lens v v đầy đủ và bình tinh~ thực hiện
    Cái gì người ta làm được thì mình cung làm được
    Được sửa bởi gaume lúc 03:17 PM ngày 05-10-2010

Bác ơi con 30D không có khả năng tự rũ bụi, từ 400D trở đi mới có. Cái chức năng sensor clean nó chỉ disable sensor và mở cửa trập, lộ sáng cái sensor ra cho bác chùi thôi. Bác chủ cũng mở cửa ra lau rồi mà không được đó chứ.
    Chắn trước sensor là một cái kính lọc UV, có thể mốc mặt dưới của cái kính này nè. Khi đó chắc phải mở banh hàng ra, lột đồ mới mong lau được

ý mình ko phải là chứ năng rũ bụi mà giữ cho sensor mở để lau bằng tay, mình đã thử lau rồi nhưng ko được nên mới nói là nó bị bên trong kính. hix, theo các bác thì mang ra tiệm để lau thì giá cả thế nào ah. cám ơn các bác đã trả lời!

mình cũng từng bị con canon lúc trước, đem ra KL họ lau sénor tính 500k, còn nếu đem ra chú tấn thì chỉ có 100k

mình cũng bị tương tự , cứ tưởng là mốc senso nhưng đem đi lê bảo minh vệ sinh thì hết, đem ra LBM cho họ làm đi bác ,biết đâu bác mai mắn như mình.

thanks các bác nhiều nhé! e định tự xử nhưng có vẻ nguy hiểm nên đành thôi mang ra tiệm cho chắc ăn vây.!

mang ra tiệm cho nhanh bác ơi, nhanh chậm cũng chỉ 30'

bác mang ra bác Tấn ở Trần Hưng Đạo làm đi , vừa rẻ lại rất hài lòng về cách tiếp khách của bác Tấn

Bác vào topic này tham khảo những nơi sửa máy uy tính nhe
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=28049
    5D3 + 6D + 24-70 m2 + 70-200 m2
    Gopro 3+
    Fuji 90 mini NEO

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng