Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 40

Chủ đề: Lens Minolta 400mm f/5.6 MOD Nikon mount

Bác nghiên cứu vụ này hay quá . hôm nào cho em mượn con 17-35 chụp vài hôm nhé .

Quote Được gửi bởi foreverlove3004 View Post
    Woa Thì ra anh Toạ là dân pro .Hôm qua em không biết thất lễ thất lễ hôm nào chắc phải nhờ anh hướng dẩn để em làm con 300 của em xài cho Nikon lun wa!
    Không có gì, tele là dể MOD nhất do nó trống phía sau khá nhiều.

Quote Được gửi bởi nhixx View Post
    nhìn ghiền, ko biết có chế từ MD qua mount Anpha được ko ạ.
    Về mặc nguyên tắc thì không thể - vì khoảng cách từ mount đến film (flange distance) của Minolta MD là 43.5mm trong khi Sony Alpha là 44.5mm nên không thể làm 1 adater mount nối mà không bị cận thì, ngoài trừ phải dùng thêm 1 thấu kính như đeo kính cận cho MD.
    Chỉ còn 1 cách là phá luôn đuôi sau của Minolta MD vớt mỏng khoảng 2.3mm rồi gắn 1 Nikon mount vào nhưng chú ý nếu thấu kính đuôi của MD lens lòi ra sâu quá đụng gương lật là thua
    Chúc Bình An
    FaceBook

em nghĩ các bác nên lập hội sniper... súng ống các bác khủng quá :D

Mình cũng mới mua cái len ở chợ trời chỉ có 180.000vnd Tamron MF 90 SP macro for nikon,nó có cái phần mounth tháo rời ra được,về nhà tháo ra hết rồi ráp lại mới biết hình như nó còn thiếu một cái kính gần sát với filter,còn cái len MF 2,8 Tokina của anh đưa cho mình mình cũng tháo tung hết ra rồi mới thấy cái kính dầy bị mẻ 2 chỗ đối xứng nhau,mình tạm thế bằng cái kình mỏng hơn rồi ráp lại cho khỏi mất đồ,cũng tính ra ghé anh chơi nhưng chỉ sợ làm mất thời giờ của anh thôi,anh mod cái len 400 hay quá,cái khó nhứt là tìm được nó và cái khó hơn nữa là mod nó mà không bị cận ở vô cực,mình cũng khoái mấy cái vụ mod hay sữa chữa này lắm,nhưng cũng chưa tìm được nguồn có đồ chơi,hôm rồi lang thang chợ trời tìm được chai thuốc xịt lên rồi chùi lau thì len có màu tím như nguyên thủy nên hết sợ tháo len bị dấu tay trên mấy cái kính rồi

Mấy tấm hình anh chụp bằng len tele 400 nhìn đả quá mình cũng chỉ có Nikon AFD 70-300mm thôi,coi trên VNphoto thấy 800mm trên box thử nghiệm chụp xa ghiền quá,nay thấy anh mod 400mm chụp cũng đã quá mình cũng có cái théc méc mấy con số như 70-300mm,400mm,600mm,....đối với máy FF và máy DX khi chụp thì 300mm=450mm tức là từ sensor tới vật thể là bao nhiêu met vả tương đương với máy P/S là zoom bao nhiêu?trên len 70-300mm là 1,5m-15m ở trong tp mình chụp mấy thùng nước trên nóc nhà người ta cũng khá xa nhưng không thể đo chính xác được,mình nghỉ 70-300 chắc là độ dài của len sẽ thay đổi từ 70-300mm nhưng rồi xách cái len ra đo thử cũng không phải mà là 14-19cm thôi

Quả là không hổ danh chất lượng quang học của Minolta, nó còn tốt hơn của Nikon nữa. Hồi xưa thì nếu so sánh lens cùng cỡ thì Minolta mắc hơn Nikon đó mấy bác.

Anh Toại chế cái mount hay quá, giá mà em kiếm được cái lens Minolta đẹp như vậy nhỉ
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi ngoctantnt View Post
    Mấy tấm hình anh chụp bằng len tele 400 nhìn đả quá mình cũng chỉ có Nikon AFD 70-300mm thôi,coi trên VNphoto thấy 800mm trên box thử nghiệm chụp xa ghiền quá,nay thấy anh mod 400mm chụp cũng đã quá mình cũng có cái théc méc mấy con số như 70-300mm,400mm,600mm,....đối với máy FF và máy DX khi chụp thì 300mm=450mm tức là từ sensor tới vật thể là bao nhiêu met vả tương đương với máy P/S là zoom bao nhiêu?trên len 70-300mm là 1,5m-15m ở trong tp mình chụp mấy thùng nước trên nóc nhà người ta cũng khá xa nhưng không thể đo chính xác được,mình nghỉ 70-300 chắc là độ dài của len sẽ thay đổi từ 70-300mm nhưng rồi xách cái len ra đo thử cũng không phải mà là 14-19cm thôi
    1. Lens của máy SLR hày DSLR ghi tiêu cự cho tiêu chuẩn FF, do vậy trên CF theo hệ số nhân lên (Nikon DX=1.5)
    2. Máy PnS cũng ghi tiêu cự cho tiêu chuẩn FF (35mm film = 24x36mm), do sensor của PnS rất nhỏ nên thực tế tiêu cự của lens của PnS rất nhỏ, khoảng bằng tiêu cự thực chia cho hệ số crop (phổ biến là 4X - Vi dụ máy PnS tiêu cự ghi là 24mm-120mm thì tiêu cự thực của zoom lens trên là 6mm-30mm)
    3. Tiêu cự lens chính là tiêu cực thực của hệ thấu kính trong lens, các normal lens có tâm của lens nằm trong thân lens, nhưng wide và super tele có tâm lens nằm ngoài thân lens.

Anh xem thêm ở đây:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=2717
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=38803
    Chúc Bình An
    FaceBook

Thật khâm phục bác chủ top về tài mod OK quá!

Xin phép cho em đào mộ ạ.
    Em có con minolta rokkor-x 50 1.4, không biết có mod sang mount nikon được ko ạ?
    Em thích con này lắm.
    Cám ơn các bác.
    Nikon để chụp hàng ngày, pentax để chụp chơi, nhã hứng.

Mình cũng có cùng mong muốn dùng 1 số lens ngàm MD, M42 hoặc Carl Zeiss sang Nikon ko cận. Mua mount Leitax thì quá phức tạp và lằng nhằng, giá cũng cao..tầm 2,5tr cái mount.

Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234