Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 41

Chủ đề: D3100 là "thằng" nào mà (nhũng) "nhiễu" ngang ngữa với cụ D3 thế? Choáng quá!

D3100 là "thằng" nào mà (nhũng) "nhiễu" ngang ngữa với cụ D3 thế? Choáng quá!

Coi cụ KEn review khả năng khử noise của D3100 nè các bác!

Một thằng DX, entry level vs FX, pro. Theo các bác thằng nào gây shock hơn?

http://kenrockwell.com/nikon/compari...-iso/index.htm

Lúc đầu xem choáng quá vì ảnh của D3100 & D40 iso cao kèn kựa với D3, nhưng cuối bài mới thấy bác Ken chơi unfair khi dùng 2 con lens khác nhau sau đây. Ai cũng biết với con 50AF-S1.4 là con lens chuyên trị low light mà đi so với con zoom 70-180 2 khẩu bé xíu 4.5-5.6. Với 2 con lens này thì ảnh phải khác nhau một trời một vực là phải. Đúng là tiểu xảo (nhưng không lừa gạt) quảng cáo hàng mới cho Nikon.

All cameras were shot at f/8 at LARGE NORMAL JPG.

For the D3100 and D40, I shot with a Nikon 50mm f/1.4 AF-S.

For the D3, I shot a 70-180mm Micro-NIKKOR set to 80mm to get the same angle-of view.
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

ủa độ nhiễu có bị ảnh hưởng bởi lens ko nhỉ ?
    nothing.....nothing......

Quote Được gửi bởi hensynki View Post
    ủa độ nhiễu có bị ảnh hưởng bởi lens ko nhỉ ?
    Theo em là có, bác hãy test bằng cách dùng 2 lens khác nhau chụp trên cùng 1 body: 1 fix lens khẩu càng lớn càng tốt ví dụ 50 f1.4 và 1 zoom lens loại 2 khẩu bé; chụp tại những nơi ánh sáng yếu trong nhà có vùng tối sáng; ảnh cho ra từ fix lens sáng,trong trẻo và ít noise hơn trong khi ảnh cho ra từ zoom lại tối và hạt noise nhiều hơn thấy rõ. Thật ra cũng hợp lý và dể hiểu, zoom lens có số lượng thấu kính quang học nhiều hơn fix lens (thường là gấp đôi) cho nên lượng ánh sáng đi vào bị nhiễu và giảm sáng nhiều hơn nên sinh ra noise nhiều hơn. Trước đây em đã test như thế khi dùng Nikon D70 với 2 con lens 50f1.4 (có số thấu kính là: 7 elements in 6 groups) và 18-70 f3.5-4.5 (có số thấu kính là: 15 elements, 13 groups). Hy vọng trả lời đúng ý bác.
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

bác chủ đọc không kỹ thành ra các bác vô trách Ken rồi.
    Chính ổng nói là em D3100 này dùng thủ thuật làm mờ hình (giảm noise bằng phần mềm) vì thế nhìn có vẻ ít noise đi thêm đó...bác đọc kỹ bài review D3100 của ổng nha'.

Quote Được gửi bởi HaHD View Post
    bác chủ đọc không kỹ thành ra các bác vô trách Ken rồi.
    Chính ổng nói là em D3100 này dùng thủ thuật làm mờ hình (giảm noise bằng phần mềm) vì thế nhìn có vẻ ít noise đi thêm đó...bác đọc kỹ bài review D3100 của ổng nha'.
    Theo em nghĩ thì thằng nào cũng khử noise bằng phầm mềm hết. Nhưng khả năng khử noise D3100 là khá ấn tượng với cái DX sensor.

Quote Được gửi bởi Gen NT View Post
    Lúc đầu xem choáng quá vì ảnh của D3100 & D40 iso cao kèn kựa với D3, nhưng cuối bài mới thấy bác Ken chơi unfair khi dùng 2 con lens khác nhau sau đây. Ai cũng biết với con 50AF-S1.4 là con lens chuyên trị low light mà đi so với con zoom 70-180 2 khẩu bé xíu 4.5-5.6. Với 2 con lens này thì ảnh phải khác nhau một trời một vực là phải. Đúng là tiểu xảo (nhưng không lừa gạt) quảng cáo hàng mới cho Nikon.

All cameras were shot at f/8 at LARGE NORMAL JPG.

For the D3100 and D40, I shot with a Nikon 50mm f/1.4 AF-S.

For the D3, I shot a 70-180mm Micro-NIKKOR set to 80mm to get the same angle-of view.
    Tiểu xào j bác, cả 2 đều chụp ở f/8 mà.

Quote Được gửi bởi ilkafrv View Post
    Tiểu xào j bác, cả 2 đều chụp ở f/8 mà.
    Đồng ý là f8 cả nhưng một cái ánh sáng chui qua 7 cái thấu kính còn cái kia phải chui qua 15 cái thấu kính thì như thế nào hở bác? Nó như chuyện lái xe đường dài mà phải qua nhiều trạm thu phí thì hao lắm!

chuẩn ,ai đã chụp với ông fix và ống zoom sẽ nhận rất rõ điều này ,test là biết ngay thôi

Quote Được gửi bởi Gen NT View Post
    Đồng ý là f8 cả nhưng một cái ánh sáng chui qua 7 cái thấu kính còn cái kia phải chui qua 15 cái thấu kính thì như thế nào hở bác? Nó như chuyện lái xe đường dài mà phải qua nhiều trạm thu phí thì hao lắm!
    Bác giải thích rõ vụ này cho tôi hiểu với. Vì nếu như bác ví dụ thì f/8 là cuối trạm chứ kô f đầu trạm, nếu là cuối trạm thì có khác j nhau đâu.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng