Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Cho em hỏi về nikkon D70S

Cho em hỏi về nikkon D70S

*Em có vấn đề muốn hỏi các bác trên diễn đàn về máy ảnh. Em xài D70s của ba em để lại, máy sử dụng cũng đc 4 5 năm rồi. Giờ em chụp mới phát hiện ra là: hình em chụp có 1 chấm đen nhỏ trên ảnh. Mới đầu em nghĩ là bụi ống kiếng em đã lau chùi cẩn thận nhưng vẫn bị điểm đen đó. Mà nó ác ở chỗ là khi em chụp để khẩu cỡ 5.6 trở xuống thì chấm đen rất mờ và nhoè. Nhưng khi xiết khẩu lên 16 hoặc 22 thi chấm đen rất rõ. chấm đen chỉ xuất hiện ở ảnh có background sáng màu. Nhưng background đen hoặc tối màu thì không thấy. Em chụp những hình như phong cảnh wide thi chấm đen rất nhỏ, nhưng chụp chân dung hay close up thi thấy chấm đen đó nhất là chụp macro xiết khẩu len 22 thi chấm đen nhìn rất rõ cỡ như hạt đậu xanh. Em xin hỏi các bác có kn là máy em bị gì vậy và có cách nào khắc phục không?. Em không biết hỏi đâu thấy ở đây có kỹ thuật về máy ảnh nên em hỏi. Xin các bác chỉ giáo cho.

*Và em muốn hỏi nữa là mình muốn coi máy mình đã chụp đc bao nhiêu ảnh thì mình vào đâu coi vậy.
    con nai vàng ngơ ngác, bước qua xác con nai khác mà đi

90% là body của bạn bị dơ sensor. Cái này có thể tự xử dễ dàng nếu dạng tay. Còn nhát tay thì đem ra tiệm xoẹt một phát là xong.

Kiểm tra shoot của D70 thì dùng Opanda tiện nhất. Chụp một tấm định dang JPG rồi dùng Opanda mở ra xem exif. Phần shuter count nằm đâu gần cuối.

cám ơn bác, em cứ tưởng nó bị dead pixel

àh bác ơi cho em hỏi, em mở ra thi thấy mấy kính phản chiếu sạch rùi. Chắc là dơ sensor, mà em nghe nói cái này nhạy cảm lắm. em có đuợc lấy cái gì mềm lau vào sensor đc không bác...vì em xài đồ thổi bụi rùi mà nó không ra, nó di chuyển ra chỗ khác ....ac ac...

Lau sensor thì tùy vào việc bạn dạng tay và cẩn thận tí là được. Nhưng để đơn giản là đầu tiên bạn vào nemu rồi chọn mirco clock up hay gì gì đó tương tự (vì mình chưa đụng nhiều tới Ni nên không nhớ thuật ngữ lắm) Sau khi chọn xong bấm nút chụp thì màng trập sẽ mở ra hết và bạn có thể tiến hành vệ sinh sensor.
    1. Lật úp máy xuống và dùng ống thổi bụi thổi nhiều lần vào hốc máy. Sau đó tắc nguồn rồi chụp kiểm tra lại xem bụi còn đó không. Nếu còn thì phải qua bước thứ 2.
    2. Lau sensor: thường thì có rất nhiều dụng cụ khác nhau để lau. Có thể dùng tăm bông ráy tai, bông gòn, cây lau sensor... Mình thì thích dùng giấy tempo nhất. Giấy này khá tốt và ít để lại xác (nếu không nói là không). Kiểm tra xem bụi ở chổ nào trên hình rồi căn cứ vào vị trí tương ứng trên sensor để lau. Nhẹ tay và kiên nhẩn, đừng để vật nhọn cứng như đầu nhíp quẹt vào sensor là được. Dung dịch thì chưa dùng bao giờ nên không tư riêng gì được cả.

cám ơn bác đã chia sẽ, cái thổi bụi em đã thử rùi mà không đc, nó chạy wa chỗ khác. Chắc em phải làm cách thứ 2 nhưng ớn tay wá....

Nó chạy qua chổ khác thì khả năng nó chạy ra ngoài cũng có. Thổi tiếp vài bận nữa đi bạn, làm nhiều lần nó sẽ dạng tay hơn trước khi chọt cái gì đó vào...

Em lau = tăm bông với alcohol luôn, con D70s em vẫn tốt tới giờ