Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Lưu Trữ, Sửa Chữa ảnh Với Picasa Dung Lượng Miễn Phí 1gz

Lưu Trữ, Sửa Chữa ảnh Với Picasa Dung Lượng Miễn Phí 1Gz

Picasa là một phần mềm miễn phí đầy sức mạnh nhưng hết sức nhỏ gọn, chỉ có 9,1 MB của Google. Thêm vào đó nó còn cung cấp dung lượng miễn phí lên tới 1Gz để bạn lưu trữ những tấm ảnh ghi lại những khoảnh khắc quý giá của bạn.

Nó có hầu hết các công cụ chỉnh sửa ảnh đáng tiền và rất dễ sử dụng.
    Như:
    • Crop
    • Redeye
    • Straighten
    • Auto color
    • I'm feeling lucky
    • Retouch
    ...
    Đặc biệt là công cụ I'm feeling lucky. Với các bác chưa có kinh nghiệm về chỉnh sửa ảnh bằng Photoshop thì công cụ này thực sự rất có ích. Với chỉ một cú click, Picasa sẽ cho bạn một tấm ảnh như ý ở mức khá tốt.

Nó cũng cung cấp chức năng tuning khá hiệu quả để bạn điều chỉnh Fill Light, Highlights, Shadows, Color Temperature, hiển thị Histogram & Camera Infomation trong lúc bạn tuning, khiến cho công việc của bạn trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết.

Ngoài ra, Picasa còn cung cấp vô số các Effect hữu ích để làm cho bức ảnh của bạn đẹp hơn.

Giao diện làm việc của Picasa

Điểm đặc biết nhất của Picasa theo ý kiến chủ quan của condemen, là Picasa có thể trực tiếp xem, cũng như chỉnh sửa được cả file Raw và tự convert qua định dạng Jpeg rồi chuyển nó lên Kho lưu trữ của bạn, hoặc up lên Blog, chia sẻ, gửi Email cho bạn bè, ... mà không cần phải mở những phần mềm nặng nề, rối rắm khó sử dụng lên, như Photoshop chẳng hạn.

Thêm vào đó Picasa cũng trực tiếp cho bạn Places tấm ảnh của mình lên bản đồ Google Maps để bạn ghi nhớ tấm ảnh đó được chụp tại đâu.

Places với Picasa

Picasa nếu chỉ có thế thì cũng chưa có gì đáng nói, nhưng còn điểm khác để bạn quyết định chọn chính là chức năng Youtobe. Picasa xem được khá nhiều định dạng Video kể cả dạng file video nền là file Mov. Để xuất bản file video của mình, bạn chỉ cần mở nó lên và "You tobe! let'go"

Chức năng YouTobe

Để sử dụng được Picasa, trước tiên, bạn phải có một tài khoản của Google, nếu đã có tài khoản Gmail hoặc bất cứ tài khoản nào khác của Google, bạn đều có thể dùng tài khoản đó để truy cập vào Picasa. Nếu không, bạn phải tạo một tài khoản mới. Cách tạo cũng khá đơn giản nên condemen không hướng dẫn ở đây.

Links vào Picasa ở đây:
    http://picasa.google.com/

Tải Picasa ở đây:
    http://dl.google.com/picasa/picasa36-setup.exe
    Được sửa bởi condemen lúc 01:39 PM ngày 05-01-2010

Hôm nay vào đọc lại bài này thấy rất phù hợp với nhu cầu của em. Tks bác một lần nữa ! Bác nào sử dụng trình này nhiều có tip nào up lên cho anh em tham khảo với !
    Canon 500D + kit + trình còi

anh picasa này rộng lượng lắm, cho tới cả gít lận như hình up lên bị resize ngoài ý muốn nên để lưu trữ tốt hơn làm để show hàng

Quote Được gửi bởi khoaiduide View Post
    anh picasa này rộng lượng lắm, cho tới cả gít lận như hình up lên bị resize ngoài ý muốn nên để lưu trữ tốt hơn làm để show hàng
    Lúc export ra thì bác chọn "original size" là được chứ gì. Nhưng khuyên bác nên để max (tùy cạnh) ở 1200 - 1500 pixel
    NIKOTAXIAN

Cái này tiện thật! Gọn nhẹ và dễ dùng hơn PS nhiều

thanks bác nhé, cái này nhỏ gọn tiện lợi khỏi phải nhiều công năng như PS

Nhưng cho em hỏi: khi các bác lưu trữ ảnh trên Picasa thì có thể từ đó đưa ảnh lên bài trên vnphoto.net được không?

cấc bác cho hỏi ,tại sao xem file raw , cả nikon lẫn canon thì nó đều làm cho ảnh tối đi so với ảnh gốc ,nó tự động edit , làm thế nào để bỏ đi chức năng tự động làm tối này khi xem file raw , file khác đều k vấn đề

Quote Được gửi bởi nikonlukhu View Post
    Nhưng cho em hỏi: khi các bác lưu trữ ảnh trên Picasa thì có thể từ đó đưa ảnh lên bài trên vnphoto.net được không?
    Được bác ạ, em đưa thử một phát bác xem nhé

Em dùng quen thấy cái này tiện hơn Flick

Nhưng nó làm giảm chất lượng hình, haiz.. !
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.