Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 22 / 22

Chủ đề: Lens chụp chân dung tốt nhất?

Quote Được gửi bởi ca_sau View Post
    Nhìn thấy Zeiss 100 f2 rồi sao hả bác? Mà bác chuyển tông từ AF sang MF nhanh nhỉ, anh em chẳng biết thế nào mà chia sẻ.
    Em thử MF rồi cũng không có gì khó khăn lắm, em cũng không quá quan trọng AF trong chụp những cái gì ít di chuyển. Chụp cảnh đẹp bất chợt (đời thường) hoặc vận động (trẻ con) thì cần AF, còn như chân dung thì mẫu pose cho mình, không cần AF lắm. Với em thì chất lượng ảnh quan trọng hơn.

Zeiss 100 f/2 ZF (không có .2 nhé) render ảnh cho màu đẹp hơn nhiều so với 2 ống kia (mấy bác bảo PS được màu thì em công nhận đúng, nhưng màu đẹp ra nhanh thì tiết kiệm thời gian rất nhiều). Bokeh thì tùy cảm nhận mỗi người nhưng theo em thì nó cho bokeh đẹp hơn. Ống này cũng chỉ tầm 1k4 so với 1k3 của 135 DC. Nếu so với 85 f/1.4G thì dù ảnh từ 85 f/1.4G rất đẹp nhưng Zeiss cho màu rất riêng. Ống này theo em là đẹp gần bằng Nikon 200 f/2 (giá tới 4k8).

Nếu là mua để chụp đám cưới hay chụp trẻ con thì em vẫn nghĩ 85 f/1.4G là tuyệt nhất, nhưng vì em thích Zeiss hơn nên muốn mua nó thôi.

Nếu choi Zeiss 100 thì mình nghĩ chơi em AIS 105 f2.5 của ni cũng đã lắm rùi. Con 105 chụp rất sắc nét ngay ở khẩu 2.5, màu sắc thì tương phản tốt, boker thì lung linh. Chụp mẫu thì MF chơi cũng tốt chứ, có điều người ta AF 10 tấm thì mình chụp chừng 7 tấm thôi, hihi
    QuiPhan - 0903.68.78.59 - Thích MF + FF

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123