Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 22

Chủ đề: Lens chụp chân dung tốt nhất?

Thanks các bác :D
    85mm AFS thì mới quá, chưa có hàng, giá cũng hơi chát.
    Tình hình này có khi em phải mượn 1 cái PnS siêu zoom để test khoảng cách rồi mới quyết định được.

Quote Được gửi bởi piggychip View Post
    Em thấy nếu bác chụp trên Crop thì bác làm con 85mm f1.8 và con tamron 90mm macro (nếu bác thích macro) thì sẽ hay hơn là chơi con 85mm f1.4, giá tièn có khi còn rẻ hơn là 85mm 1.4 nữa đó bác. Nhiều người đánh giá con 1.8 nét hơn 1.4 ở mọi khẩu nhé bác.
    Vấn đề là xóa phông thì khẩu to nó xóa ác hơn bác ạ.

Quote Được gửi bởi keira007 View Post
    Vấn đề là xóa phông thì khẩu to nó xóa ác hơn bác ạ.
    Chỉ hơn có chút xíu nhưng giá tiền hơn gần gấp 3 lần cơ ạ :D

Tất nhiên nếu có điều kiện thì 85 1.4D cũng đáng để đầu tư.

Em đang định làm 1 lens để chụp chân dung. Cái 85mm f/1.4D ai cũng khen cho bokeh đẹp, hiệu ứng hình ảnh nổi như 3D, cái 135mm thì ít người nhắc đến, và nó có DC - Defocus Control để tinh chỉnh bokeh. Cụ nào từng cầm 135mm f/2D chụp rồi cho em cái nhận xét so với 85mm f/1.4D với ạ, cái nào chụp chân dung tốt hơn?
    Body em đang cầm D90 ạ.

P/s: Em thấy review cũng khen cái Tamron 90mm macro chụp chân dung rất tốt, có ai xài thử chưa ạ?
    Ống DC rất thú vị vì điều chỉnh được khoảng out-of-focus. Trên crop body bạn nên mua ống 105 để thu ngắn khoảng cách với mẫu. 135 gắn trên crop body thì bác phải tốn thêm 1 triệu mấy mua cặp bộ đàm giắt sau lưng bác một cái, mẫu một cái để giao tiếp trao đổi với mẫu cũng OK lah. Em đã có dịp chụp 105DC và 85 1.4 thì thấy 2 lens này xem xem nhau về chất lượng, không bàn đến tiêu cự và khả năng điều chỉnh defocus nhé. 85 1.4 nhỉnh hơn về độ mềm mại của bokeh và màu da có vẻ thực hơn. Giá 2 ống này cũng xem xem nhau.

Quote Được gửi bởi buena-vida View Post
    Ống DC rất thú vị vì điều chỉnh được khoảng out-of-focus. Trên crop body bạn nên mua ống 105 để thu ngắn khoảng cách với mẫu. 135 gắn trên crop body thì bác phải tốn thêm 1 triệu mấy mua cặp bộ đàm giắt sau lưng bác một cái, mẫu một cái để giao tiếp trao đổi với mẫu cũng OK lah. Em đã có dịp chụp 105DC và 85 1.4 thì thấy 2 lens này xem xem nhau về chất lượng, không bàn đến tiêu cự và khả năng điều chỉnh defocus nhé. 85 1.4 nhỉnh hơn về độ mềm mại của bokeh và màu da có vẻ thực hơn. Giá 2 ống này cũng xem xem nhau.
    Bác bỏ qua cái DC thì 2 cái 105 với 135 lấy gì ra để đấu với 85mm :-<
    Em đã test thử khoảng cách, tầm 5m là có thể lấy được nửa người với 135mm trên DX rồi, cũng không phải quá xa.
    Có lẽ em mua con 135mm thôi ạ.

Cụ nào từng cầm 135mm f/2D chụp rồi cho em cái nhận xét so với 85mm f/1.4D với ạ, cái nào chụp chân dung tốt hơn?
    Bác bỏ qua cái DC thì 2 cái 105 với 135 lấy gì ra để đấu với 85mm :-<
    Xem ra là bác đã có câu trả lời cho chính câu hỏi của mình đặt ra rồi. Không biết bác cần kiến gì thêm?

Bác nhờ người ta tư vấn mà bác nói thế này thì hỏi làm gì nữa hả bác?
    Nikon D700+Vài thứ linh tinh phèng.

Ít ra có người ủng hộ ý kiến của mình thì cũng tự tin hơn chứ các bác :D

P/s: Em vẫn nghĩ 85mm 1.4 hay 135 f2 DC là tuyệt nhất cho chụp chân dung cho đến khi em nhìn thấy Zeiss 100mm f/2 :-<
    Giờ em đang tìm chỗ mua em này.

Các bác ơi, cho em hỏi tí ạ.Tình hình là em mới bước chân vào con đường nhiếp ảnh đầy cám dỗ này. Em thích chụp chân dung, đời thường. Em định mua body D90 + len fix 85mm1.8D có được ko các bác. ngoài cái này ra, em còn phải mua thêm phụ kiện gì ạ? Em cám ơn các bác nhiều ạ

Quote Được gửi bởi kiku View Post
    Các bác ơi, cho em hỏi tí ạ.Tình hình là em mới bước chân vào con đường nhiếp ảnh đầy cám dỗ này. Em thích chụp chân dung, đời thường. Em định mua body D90 + len fix 85mm1.8D có được ko các bác. ngoài cái này ra, em còn phải mua thêm phụ kiện gì ạ? Em cám ơn các bác nhiều ạ
    Bác nên mua thêm 1 em 35mm 1.8 để có thêm lựa chọn về tiêu cự. Tiêu cự này hay ở chỗ thấy vừa mắt là đưa lên bắn liền. Cá nhân mình thì thấy 85mm cũng có thể bắn tốt nhưng cần chú ý quan sát hơn 1 chút.
    Làm 1 em flash rời nữa là đủ cho các nhu cầu thông thường. Bác thích hàng hiệu có thể chọn Nikon SB400 hoặc có thể chọn hàng tàu thoải mái.
    Ngoài ra còn cần: thẻ nhớ, pin dự phòng (có thể không cần thiết nếu dùng ít), túi đựng máy ảnh, hộp chống ẩm, bộ vệ sinh... Nên mua thêm tripod + filter ND để chụp phơi sáng, rất hay.

Ít ra có người ủng hộ ý kiến của mình thì cũng tự tin hơn chứ các bác :D

P/s: Em vẫn nghĩ 85mm 1.4 hay 135 f2 DC là tuyệt nhất cho chụp chân dung cho đến khi em nhìn thấy Zeiss 100mm f/2 :-<
    Giờ em đang tìm chỗ mua em này.
    Nhìn thấy Zeiss 100 f2 rồi sao hả bác? Mà bác chuyển tông từ AF sang MF nhanh nhỉ, anh em chẳng biết thế nào mà chia sẻ.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng