Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: lần đầu mua máy

lần đầu mua máy

lần đầu mua máy!
    em có 2 mẫu máy hi vọng mọi người có thể so sánh 1 chút để em hiểu thêm để có thể có lựa chọn tốt
    CANON A3100 IS "12.1 Megapixels"! <---Giá: 2.934.898 ₫
    CANON S3IS(1 model cũng lâu rồi) 6.0 Megapixel

khái niệm duy nhất em biết là cái này "12.1 Megapixels" vs "6.0 Megapixel"!

em có ông anh tư vấn nên mua s3is, nhưng em vẫn k hiểu tại sao 1 cái 6 mp với 1 cái 12 mp và giá tiền ngang nhau lại nên mua s3is! hoặc canon dòng A và S
    em chỉ có khoảng 3trieu (bonus 1 chút, sinh viên nghèo)! thì nên mua loại nào
    Được sửa bởi mrdocco716 lúc 01:15 PM ngày 30-09-2010

Tại sao 1 con máy 6MP lại có thể so sánh được với 1 máy 12MP? Vì S3 IS có nhiều tính năng rất tốt: dải zoom rộng, khẩu lớn, chế độ chỉnh tay hoàn toàn. Còn A3100 IS là dạng máy đưa lên ngắm và chụp, pro hơn chút thì xoay vòng chọn rồi lại ngắm chụp.
    Nếu bạn muốn đơn giản, gọn nhẹ thì lấy A3100 IS, con này có lợi thế là mới hơn S3 IS (vì sinh sau đẻ muộn), còn như bạn thích mày mò nghiên cứu nâng cao hiểu biết thì tìm mua S3 IS, nó chỉ có nhược điểm độ phân giải thấp nhưng để in hình bình thường thì 6MP cũng khá đủ rồi.

Thỉnh thoảng mình thấy có người rao bán S5 IS còn khá mởi với giá ~3tr5, nếu gắng được thì bạn nên tìm kiếm con này - đủ cả "chất" và "lượng".

Quote Được gửi bởi daicatudius View Post
    Tại sao 1 con máy 6MP lại có thể so sánh được với 1 máy 12MP? Vì S3 IS có nhiều tính năng rất tốt: dải zoom rộng, khẩu lớn, chế độ chỉnh tay hoàn toàn. Còn A3100 IS là dạng máy đưa lên ngắm và chụp, pro hơn chút thì xoay vòng chọn rồi lại ngắm chụp.
    Nếu bạn muốn đơn giản, gọn nhẹ thì lấy A3100 IS, con này có lợi thế là mới hơn S3 IS (vì sinh sau đẻ muộn), còn như bạn thích mày mò nghiên cứu nâng cao hiểu biết thì tìm mua S3 IS, nó chỉ có nhược điểm độ phân giải thấp nhưng để in hình bình thường thì 6MP cũng khá đủ rồi.

Thỉnh thoảng mình thấy có người rao bán S5 IS còn khá mởi với giá ~3tr5, nếu gắng được thì bạn nên tìm kiếm con này - đủ cả "chất" và "lượng".
    cám ơn bạn!
    hnay mới bắt đầu đọc những dòng đầ tiên về nhiếp ảnh! nguyên buổi chiều lang thang trong box "cơ bản"! đọc thấy rất hấp dẫn và thú vị! cũng muốn có 1 em khá khá 1 chút nhưng điều kiện không cho phép! thôi thì cố gắng nhờ ông anh kiếm giùm con s3is vậy! chiều cuói tuần vác tạm đi làm vài pic cũng được.
    hy vọng 1 ngày nào đó sẽ giúp được những newbie vào diến đàn như mình bây giờ! cám ơn nhiều