Trang 48 / 149 Đầu tiênĐầu tiên ... 3846474849505898148 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 471 đến 480 / 1484

Chủ đề: Cần tham khảo về Sony Nex-3/5

@lamtamnhu: Nói thẳng với ông là muốn chụp đêm đẹp thì đi mà sắm strobis, còn dùng sẵn với máy mà chụp đêm thì chỉ có tính chất lưu niệm, còn thích thử tay nghề, chấp ông với D700 với dàn lens Nano luôn đấy, tôi chỉ dùng NEx5 thôi.
    Chụp, chụp nữa, chụp mãi....

Uầy, mới đó mà đã muốn cãi nhau nữa rồi. Bớt nhắn để ăn tết nào các bác :D
    Thấy các bác bàn tán xôm quá em cũng chạy ra mua 1 cái NEX-3 về táng xem sao (cái đầu tay của em, và lần đầu đi off luôn :D):

Các bác tranh luận Nex và LX dữ quá. Bản thân em đang xài LX3 mà thích Nex quá nên cũng sắm thêm chứ không rành kỹ thuật gì nên cũng không dám ý kiến..
    Chỉ có hình em bé để khoe.. hi hi..
    Nex5 - Minolta MC 50/1.4

Đầu tiên, xin phép nói về chủ đề của topic Cần tham khảo về Sony Nex-3/5

Đại khái ý nghĩa là tham khảo về chất lượng và giá cả.

Chất lượng thì đương nhiên những người thường chơi Ảnh đều biết. Những người dạng Newbie, họ không biết đâu các bạn. Và đa số dân ta còn nghèo lắm. Tôi nói giả sử 1 anh công nhân, 1 chị lao công, 1 em sinh viên . . . họ chưa bao giờ sắm máy ảnh. Họ mong muốn có 1 Máy ảnh gọi là tốt để chụp gia đình. Đâu phải ai cũng biết internet, đâu phải ai cũng rảnh rang hàng giờ để tìm tòi. Với thu nhập 6-7 triệu / tháng (chi tiêu hết 4-5tr, giỏi lắm để dành 2tr/ tháng), để mua 1 Máy Ảnh ( 1 Máy Ảnh mà có thể nhiều năm sau họ mới suy nghĩ để sắm lại), bỏ 16tr đồng cho Nex, họ tất nhiên phải lăn tăn suy nghĩ. Nếu Bạn là 1 người chưa biết gì về máy Ảnh, ra NgKim hay Cửa Hàng, nó lừa bạn ngay, nó cứ tư vấn những hàng tồn để đẩy đi. Mà người mua lầm chứ người bán sao lầm được.

Về giá cả: với cái chất lượng ấy thì 16tr có hợp lý không ấy mà. Như Iphone 4 mới ra, về VN 30tr>>> bị làm giá ..hehehe..

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    Đợi Bác ngâm cứu xong thì đã không có hàng cho bác chơi tết. Túm lại là Bác thấy con pana của Bác vẫn còn ngon thì không cần phải lên NEX...
    Cần tham khảo về Sony Nex-3/5 , xem lại tựa của Topic thì
    Câu này của Bác đúng là vô thưởng vô phạt rồi còn gì, lạc chủ đề và lạc cả sự thắc mắc của Bạn kia, mà sao Bác ko tự hiểu mà Bác lại cự.

Tôi nói giả sử Bác đi mua Nhà, mua xe hơi đi, Bác không am hiểu thị trường nhà đất, xe hơi, vàng thau lẫn lộn, Bác cũng lăn tăn thấy bà luôn ấy chứ. Cả về smart phone nữa, khối người lăn tăn và xin lời khuyên, nào là HTC hay Moto Miles hay SS Galaxy.... Túm lại, quyền ngâm cứu là quyền của người mua kể cả bác nếu bác đi mua, để chi tiêu đúng chất lượng và giá cả. Với người càng nghèo, họ càng ngâm cứ kĩ. Mà dân ta còn nghèo lắm. Thương họ 1 chút đi bằng cách tư vấn nhiệt tình tí

Tôi comment có điểm nào sai?
    1. Bác thử kiếm xem nơi nào còn NEX giá tốt?
    người ta có hỏi về nơi nào còn nex với giá tốt đâu? Bác Lại lạc đề.

2. bản thân người hỏi đang xử dụng tốt con Pns, tại sao lại khuyên người ta bỏ thêm 1 đống tiền để lên DSLR mà chưa chắc được chất lượng hình của Họ sẽ tốt hơn?
    Bác không thấy tôi tạm cho điểm cả về giá và chất lượng, sự tiện dụng, sự hao phí nâng cấp trong tương lai ( điểm theo cá nhân tôi ) để người dùng tự quyết ư. Bác nói: "bản thân người hỏi đang xử dụng tốt con Pns " ===> Đặt trường hợp bạn ấy là bác, nếu Bác đang dùng tốt P&S, và lên đời Máy tốt hơn, ko lẽ chụp hình tệ hơn..hahaha

Tôi thấy cách nói chuyển của Bác ở trên và dưới mâu thuẫn nhau. Trên khuyên người ta chơi NEX, dưới đại ý chơi PnS được rồi. Ông starnt chơi cái gì, Bác biết rõ không?
    Bàn về chuyện Bác starnt chơi cái gì thì tiếp tục lạc chủ đề rồi Bác ạ.

Sau khi tôi nói rõ cho bạn ấy biết con này được cái gì, mất cái gì theo đúng sự lăn tăn của bạn ấy, tôi nói : Bạn tự mình suy nghĩ và cân đối tài chính. CHúc bạn mau có Máy ảnh chơi tết. Và lời khuyên của tôi, nếu có khả năng thì chơi nex, 3 cái link để dẫn chứng cho cái cảm biến vật vã của Nex so với dslr và giá thành của nó so với dslr phải tự hiểu rồi.

Đàm đạo với Bác thật vui, Thôi ko đàm đạo với bác nữa .... tối nay ra Nguyễn Huệ thưởng Xuân ..hehe.. chúc tết vui
    Được sửa bởi lamtamnhu lúc 02:04 PM ngày 31-01-2011

@lamtamnhu: Hề hề, bác phân tích cũng có phần đúng đấy ạ. Tuy nhiên em chưa thấy lời khuyên cụ thể nào được đưa ra cho mọi người. Bác lấy ví dụ này nọ rồi lại bảo người ta lạc đề. Tóm lại bài viết của bác em thấy giá trị nghiên cứu chưa cao, vì các con số bác đưa ra thì trên mạng đầy (chắc bác cũng không mua máy về rồi tháo ra đo sensor bác nhỉ). Để em nói lại cho bác rõ nhé, bác gì đó hỏi tư vấn về NEX-5, mọi người cũng rất quan tâm và tư vấn đàng hoàng, nhưng càng tư vấn bác ấy càng tỏ ra máy móc, bác ấy muốn các con số cụ thể, nhưng tiếc là bác ấy lại ước lượng bằng tỷ lệ %, hehe... Cái này em tin là bác cũng chịu. Đồng ý với bác là tư vấn cần nhiệt tình, tuy nhiên lại có những câu trả lời đại loại như "Why not?" thay vì phải nói "Yes, I do"... Và cũng thông báo với bác là (không biết bác đã mua NEX chưa?!), NEX đang lên giá và khan hàng, bác Rùa nói cũng không sai đâu bác ạ. Chú em em hôm qua phải lấy giá 695$ cho bộ kit 18-55 đấy bác, trước đó 1 tuần em lấy giúp giá có 670$.
    Ở topic này chỉ là những vấn đề tham khảo, chuyện tranh luận là đương nhiên, nhưng em nghĩ bác cũng không cần phải nâng quan điểm lên như thế ạ, và nên tôn trọng quan điểm người khác bác nhé
    Em viết trả lời bác với tư cách cá nhân, nhưng em chẳng quote từng chữ của bác. Bài viết của bác ít, nhưng em chẳng đánh giá bác là người mới chơi.

Quote Được gửi bởi nemesistan View Post
    @lamtamnhu: Nói thẳng với ông là muốn chụp đêm đẹp thì đi mà sắm strobis, còn dùng sẵn với máy mà chụp đêm thì chỉ có tính chất lưu niệm, còn thích thử tay nghề, chấp ông với D700 với dàn lens Nano luôn đấy, tôi chỉ dùng NEx5 thôi.
    Vâng, tôi thua. he.he.he

Bài học thứ 2 cho Bác: Sư Phụ dạy rằng: học võ để phòng thân và bảo vệ lẽ phải, chứ không phải học võ để thi thố hơn thua với đời. Núi này cao thì có núi kia cao hơn bác ui.

Hehe, em thử NEX với mẫu này... Phiền các cụ đâm hộ

NEX chụp sản phẩm cũng tốt lắm các bác ạ...

Đàm đạo với bác tí.

Quote Được gửi bởi tungh View Post
    @lamtamnhu: Hề hề, bác phân tích cũng có phần đúng đấy ạ. Tuy nhiên em chưa thấy lời khuyên cụ thể nào được đưa ra cho mọi người. Bác lấy ví dụ này nọ rồi lại bảo người ta lạc đề. Tóm lại bài viết của bác em thấy giá trị nghiên cứu chưa cao, vì các con số bác đưa ra thì trên mạng đầy (chắc bác cũng không mua máy về rồi tháo ra đo sensor bác nhỉ).
    ừ thì cứ dẫn chứng thực trên sohoa ấy cho nó tiện, vả lại công bố của NSX, chứ Nikon và Sony công bố sai họ tự giết mình ấy. Tôi có phải nhà nghiên cứu đâu mà tháo sénor, Bác đề xuất thì Bác tháo đi vậy...hehehe

Quote Được gửi bởi tungh View Post
    Để em nói lại cho bác rõ nhé, bác gì đó hỏi tư vấn về NEX-5, mọi người cũng rất quan tâm và tư vấn đàng hoàng, nhưng càng tư vấn bác ấy càng tỏ ra máy móc, bác ấy muốn các con số cụ thể, nhưng tiếc là bác ấy lại ước lượng bằng tỷ lệ %, hehe... Cái này em tin là bác cũng chịu. Đồng ý với bác là tư vấn cần nhiệt tình, tuy nhiên lại có những câu trả lời đại loại như "Why not?" thay vì phải nói "Yes, I do"... Và cũng thông báo với bác là (không biết bác đã mua NEX chưa?!), NEX đang lên giá và khan hàng, bác Rùa nói cũng không sai đâu bác ạ. Chú em em hôm qua phải lấy giá 695$ cho bộ kit 18-55 đấy bác, trước đó 1 tuần em lấy giúp giá có 670$.
    Ở topic này chỉ là những vấn đề tham khảo, chuyện tranh luận là đương nhiên, nhưng em nghĩ bác cũng không cần phải nâng quan điểm lên như thế ạ, và nên tôn trọng quan điểm người khác bác nhé
    Em viết trả lời bác với tư cách cá nhân, nhưng em chẳng quote từng chữ của bác. Bài viết của bác ít, nhưng em chẳng đánh giá bác là người mới chơi.
    Đánh giá % vẫn được ấy chứ. 2 dòng này phân biệt đẳng cấp mà.

Thời tiết tốt sáng sủa thì khó tí. G12 LX5 đều là dòng đỉnh cao của compact chụp ngày rất tốt.

Thời tiết xấu, thời điểm như nhau
    Vác 2 cái máy để cạnh nhau, thông số như nhau> bụp
    Vác 2 cái máy để cạnh nhau, thông số min nhất của nhau> bụp
    Vác 2 cái máy để cạnh nhau, thông số max nhất của nhau> bụp
    Nếu rãnh bụp càng nhiều càng tốt. Bụp càng nhiều tỉ số càng xác thực.
    Soi kĩ. Thể nào cũng lòi ra mèo nào cắn mỉu nào Bác ạ, phân biệt cả % ấy chứ, khác đẳng cấp mà . Cùng đẳng cấp tôi không phân biệt được chứ mấy ông chuyên môn nhìn ra tất tần tật.

Còn chuyện lên giá tết lên xuống, ông ấy có hỏi đâu, tự ông ấy cân đối, ông ấy đã thích thì đắt rẻ tự chịu. Tết thì nó leo thang thôi. gạo thịt xe cộ cũng thế mà.

Quote Được gửi bởi lamtamnhu View Post
    Đàm đạo với bác tí.

ừ thì cứ dẫn chứng thực trên sohoa ấy cho nó tiện, vả lại công bố của NSX, chứ Nikon và Sony công bố sai họ tự giết mình ấy. Tôi có phải nhà nghiên cứu đâu mà tháo sénor, Bác đề xuất thì Bác tháo đi vậy...hehehe

Đánh giá % vẫn được ấy chứ. 2 dòng này phân biệt đẳng cấp mà.

Thời tiết tốt sáng sủa thì khó tí. G12 LX5 đều là dòng đỉnh cao của compact chụp ngày rất tốt.

Thời tiết xấu, thời điểm như nhau
    Vác 2 cái máy để cạnh nhau, thông số như nhau> bụp
    Vác 2 cái máy để cạnh nhau, thông số min nhất của nhau> bụp
    Vác 2 cái máy để cạnh nhau, thông số max nhất của nhau> bụp
    Nếu rãnh bụp càng nhiều càng tốt. Bụp càng nhiều tỉ số càng xác thực.
    Soi kĩ. Thể nào cũng lòi ra mèo nào cắn mỉu nào Bác ạ, phân biệt cả % ấy chứ, khác đẳng cấp mà . Cùng đẳng cấp tôi không phân biệt được chứ mấy ông chuyên môn nhìn ra tất tần tật.

Còn chuyện lên giá tết lên xuống, ông ấy có hỏi đâu, tự ông ấy cân đối, ông ấy đã thích thì đắt rẻ tự chịu. Tết thì nó leo thang thôi. gạo thịt xe cộ cũng thế mà.
    Bác nói dài thật, nhưng em chẳng hiểu bác đang viết cái gì nữa. Việc nọ xọ việc kia, em nói rất thật, cách bác quote bài rồi tách ra để đàm đạo nó chẳng khác gì cái câu "Đau bụng uống nhân sâm...", và đây cũng là cách mà nhiều người không thích, trong đó có em. Còn để tranh luận, phiền bác quote nguyên bài viết nhé

Trang 48 / 149 Đầu tiênĐầu tiên ... 3846474849505898148 ... Cuối cùngCuối cùng