Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Em có cái ý tưởng ngu si :D

Em có cái ý tưởng ngu si :D

Em thích chơi fix nên sau khi đã rước 35 1.8 về rồi thì mục tiêu tiếp theo là 85 1.8. Nhưng con này đắt quá, chắc phải ăn mì gói cả năm nữa mới với tới được. Cái khó ló cái "ngu", nên tự dưng là em nảy ra 1 ý tưởng mới: mua cái tele converter về lắp vào 35 để được 1 lens chụp tele thay vì mua 85.

Bác nào có ý kiến gì về vụ này giúp em không ạ :D khả thi không? nên không? chất lượng hình có bị thay đổi nhiều không và nên dùng loại tele converter nào?
    35mm.

hả, sáng kiến kinh. Em chỉ thấy dùng TC cho tiêu cự lớn, ngay cả cái tên của nó cũng đã thể hiện điều đó.
    Em nghĩ đây là tối kiến khi mua 85 2nd cũng chỉ 6tr, nếu non D còn rẻ nữa, với cả bác mua 85 về để vê tay à

MF em không ngại bác ạ, hồi chụp Canon chơi m42 mãi rồi :D em tưởng lắp TC 2x vào thì 35 của em nó sẽ lên thành 70 chứ nhỉ :-s
    35mm.

Quote Được gửi bởi istillbethere View Post
    MF em không ngại bác ạ, hồi chụp Canon chơi m42 mãi rồi :D em tưởng lắp TC 2x vào thì 35 của em nó sẽ lên thành 70 chứ nhỉ :-s
    Đúng rồi và khẩu độ 1.8 cũng thành 3.6 luôn ko kể thêm hệ thấu kính vào là chất lượng kém đi nhiều :D
    Alpha 900

Flickr

Rồi xong, vậy là có 2 bác đồng ý nó ngu rồi, em lại ăn mỳ gói tiếp vậy :((
    35mm.

Theo như chủ đề bác chủ đặt " Em có ý tưởng ngu si" thì hơn 50% , bạn đã nghĩ là mình sai lầm cho quyết định này. Thật ra giải pháp dùng TC x 1,5, x2 , hay x 3 chưa chắc là sai lầm hay "ngu si" như bạn nghĩ. Hãy vào trang web của Ca hay Ni thì bạn sẻ thấy họ vẫn sản xuất ra thường xuyên đấy thôi, không những vậy, những nhà nhiếp ảnh chuyên ngiệp vẫn phải dùng đến nó. Hãy thử tưởng tượng, nếu đi chụp chim cò mà phải mang các cái tele 1000, thì hao tốn sức lực thế nào, đó là chưa nói tới giá tiền không mơ tới, trong trường hợp này gắn một cái TC x2 vào tele 500 là một biện pháp lý tưởng. Trên nguyên tắc, lợi về đường đi thì thiệt hại về lực, "lực" trong trường hợp này là phải trả giá về độ mở khẩu sẽ bị tối gấp đôi, và chất ảnh cũng kém hơn. Những nhà sản xuất hiểu điều này hơn ai hết, nên họ vẫn cho ra đời những dòng TC mới, cao cấp, nhằm hạn chế tối đa sự mất mát về chất luợng quang học. Thực tế với kinh nghiệm bản thân của tôi, dùng một cái TC x 1,5 chất lựng tốt, trong điều kiện ánh sáng không quá tối, vẫn cho ra chất ảnh rất tốt so với ảnh so với ảnh nguyên bản khg dùng TC, tất nhiên là không thể bằng được, tuy nhiên những khyết điểm này có thể khắc phục được trên PS.

Em nghe đồn Nik có con TC 1.5 hay 1.6x gì đó chất lượng ảnh giảm không đáng kể giá 600 ạ
    ---------
    ChangSha he HuangSha shi YueNan de di qu
    ---------

D3000 thì mua 85mm 1.4 mới ra là chuẩn nhất :-D
    "Quay đầu là bờ..."
    Nikon D200 + +

Ý của bác chủ thực ra phải thử rồi mới kết luận được. Có người cảm thấy hài lòng với độ tăng tele, có người thất vọng với sự suy giảm của độ nét. Tôi đã thử canon teleconverter 1.4x II với 70-200 f4L IS và cảm thấy thất vọng nhiều với sự suy giảm độ nét và đi đến kết luận 70-300 IS còn tốt hơn nhiều 70-200 f4L IS + 1.4x II .

Vâng, là tại hôm ghé qua Belfoto trên đường Hoàng Hoa Thám (HN) em thấy có một bác đang test em TC x2 với lens 85mm nên nảy ra suy nghĩ này. Em cũng biết là nó không thực sự khả thi nhưng cứ up lên tham khảo ý kiến các bác xem thế nào. Tình hình là có vẻ như không ai từng làm như mình đang suy nghĩ cả - tức là lắp TC cho 1 lens tiêu cự nhỏ :D
    35mm.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng